หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: หวุดหวิด  (อ่าน 7403 ครั้ง)
สงสารหมอ
เจอญาติผู้ป่วยยังงี้...

คอหักเว้ย ไม่ใช่นิ้วหัก โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ก็เธอทั้งสองเป็นเพี่ยนกันครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ทำไมเหรอคะ นี่ภาษาพื้นเมืองแถวจ.พิษณุโลกค่ะ  ฮิ้ววว

等着
ดาไม่ใช่คนพิดโลก  ฮิ้ววว
ผมเป็นคนบนโลกครับ
แตกหน่อเรื่องมึง-กู ไปแล้วครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เง้อ

... กุคืออึ่งอ่างที่แปลงร่างเป็นคน ...
อ่าวหมอ ไหงงั้นอ่ะ ?

ไม่ไปช่วยอ่ะ ? ปล่อยให้ตายคาตา เฮ้ย มันบ่ใช่ ลูกหมา หรือ ลูกแมวนะคะ ปล่อยให้ตายได้ไง ?

หมอไม่บอกบุรุษพยาบาล วิ่งไปเก็บผู้ป่วยอ่ะ ?

ป.ล หรือหมอวิ่งไปช่วยแล้ว ?

เด็กอายุ17 นั่งมอเตอร์ไซค์ซ้อน ขับตัดหน้าปิกอัพ
ชนเต็มแรง  ลอยสูงประมาณ5เมตร(ตามคำบอกเล่า)
ผมทำงานในห้องฉุกเฉิน ได้รับโทรศัพท์จากป้อมยาม "EMS หน้าโรงพยาบาล"  ..... ไม่รู้แปลว่าอะไร เพราะไม่เคยมีใครบอก.... ให้บุรุษพยาบาลไปดูเพราะว่ามีคนไข้หนักที่ต้องดูนอนเรียงกันอยู่
บุรุษพยาบาลวิ่งเข้ามาพร้อมร่างเด็กหญิงร่างโชกเลือด บนเปล
มองปราดเดียว ที่ลำคอมีลักษณะบวมขึ้นกว่าปกติ  ตาลืมค้าง ปากอ้า มีเลือดไหลออกมาเล็กน้อย
สิ่งแรกที่ทำคือวัดความดัน จับชีพจร
---------------- ไม่มีชีพจร "CPR เลยพี่ ติดมอนิเตอร์ EKG แทงเส้นน้ำเกลือเปิดfreeflow" ผมสั่ง และตรวจดูสภาพรอบนอก ฟังหัวใจที่เงียบสนิท ก่อนที่จะเปิดที่ให้พยาบาลขึ้นปั้มหัวใจ
คลำดูที่คอรู้สึกมีเสียงกรุบกรับ.... หรือว่าคอหัก!
"ใส่ท่อหายใจ" ผมเอาท่อมาใส่ แต่ปรากฎว่า ใส่ไม่ได้! ลักษณะหลอดลมมักแปลกกว่าปกติ จะงอคอก็ไม่ได้เพราะสงสัยว่าคอหัก มองไปทางมอนิเตอร์เห็นคลื่นไฟฟ้าขึ้นเป็นจังหวะราวๆ60/นาที แต่ชีพจร ไม่มี!! ลักษณะแบบนี้ บอกได้ว่า โอกาสรอดต่ำมาก เพราะว่าแปลว่าต้องหาสาเหตุให้ได้ว่าหัวใจทำไมถึงหยุด ทั้งที่ไม่มีการเสียเลือดให้เห็น และเหตุเพิ่งเกิดอย่างปัจจุบัน

พยาบาลให้ยา นวดหัวใจมาได้สักพักแล้ว ผมลองใส่ท่ออีกครั้ง ใส่ได้...
   ฟังเสียงปอดสองข้าง เบาลงชัดเจน ผมตามเพื่อนมาช่วยอีกคน
เจาะปอด ไม่ได้ลม แต่ว่าที่ลำคอโป่งขึ้น มีลมแทรกตามผิวหนังชัดเจน แปลว่าในปอดต้องมีปัญหาขนาดที่ลมรั่วออกมาได้
ผมกรีดเปิดสีข้าง สอดท่อเข้าไปในปอด ได้เลือดออกมาประมาณ200ccและลมอีกบางส่วน
หมอศัลยกรรมมาถึง ตรวจใหม่อีกครั้ง ตอนนี้ไม่มีใครในห้องนันหวังว่าคนไข้จะรอดแล้ว เพราะช่วยมา40นาที มีคลื่นไฟฟ้าหัวใจโดบที่ชีพจรไม่เต้ม.. และช้าลงเรื่อยๆ ม่านตาขยายเต็มที่

ในที่สุด ผมก็สั่งหยุดCPR หัวใจของเด็กคนนั้นก็เต้นช้าลงเรื่อยๆ...
แม่เด็กเดินมาถึง .. ผมบอกสิ่งที่เกิดขึ้นให้ฟัง................. แล้วก็เดินออกมาจากห้องช่วยชีวิต

นี่แหละครับบลิว ที่ผมปล่อยจนหัวใจหยุดเต้น

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
กรี๊ดดดดด อย่างกับในเรื่อง ER เลยครับหมอ น่าสงสารนะครับ ชีวิตของคนเราไม่แน่นอนจริงๆ หมอทำดีแล้วครับ แต่หมอเอามาเล่าแบบนี้ จะมีผลเสียกับหมอภายหลังหรือเปล่าครับ เป็นห่วงทั้งหมอ ทั้งคนไข้ครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างค่ะ ถึงแม้ศัพท์บางคำ บลิวไม่เข้าใจ แต่บลิวจะพยายามทำให้เข้าใจค่ะ

( จะได้ดูเหมือนฉลาดๆ )  มันคงเป็นเหตุการณ์ที่เกิดเกือบทุกวันเนาะ

มันต้องตื่นตัว ตกใจ ตื่นเต้น และมีความหวัง เง้อ ...

ท่าทางหมอก็ไม่กลัวเลือด แล้วก็คงไม่กลัวผี ด้วยเนอะ

แต่บลิว ...

แม่ง !!

... กุคืออึ่งอ่างที่แปลงร่างเป็นคน ...
ผลเสียภายหลัง......
ไม่รู้สิครับ อาจจะมี

แต่มีในแง่ เอาเรื่องมาเปิดเผยโดยไม่ได้รับอนุญาต (ก็ทำตัวเหมือนนักข่าวแหละ)

แต่ในแง่การรักษา ผมเชื่อว่าทำกันเต็มที่แล้ว

แต่จริงๆน่าจะพูดได้นะ
เพราะว่าขณะที่ช่วยชีวิตอยู่นั้น มีคนไข้ที่เป็นหวัดไอเจ็บคอยืนด่าผมอย่างไม่เข้าใจ(ว่าหมอเข้าไปทำอะไรในนั้น...ไม่ยอมมาตรวจ)
เอาเป็นว่าเล่าอ่ะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
น่ากลัวอะ
หมอเป็นหมอทางด้านอะไรเนี่ย หรือว่าเป็นหมอต้องทำให้ทุกอย่างอยู่แล้ว

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ดาสงสัยว่า  คนไข้ที่เค้าเกิดอุบัติเหตุมาอย่างเงี้ย
แล้วก็ตายอย่างเงี้ย
เค้าต้องจ่ายตังค์หรือเปล่าคะ
ถ้าคิดเรื่องตังค์เพียวๆ
พรบ. จ่ายเต็มๆ .... ถ้าเกินสิทธิพรบ.(15000บาท) ก็เข้าสามสิบบาท
ถ้ามอเตอร์ไซค์ที่ชนไม่มีพรบ. ญาติที่มารับศพ จ่าย15000บาทแรกก่อน ที่เหลือไม่ต้องจ่าย (แล้วไปไล่เก็บจากคนชนเอาเอง)

ถ้าการช่วยใช้เงินไม่ถึงก็เก็บตามจริง
|
|
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2006, 16:49 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

แพงจังเนาะ
หน้า: 1 [2] 3