หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากข่าวถึงผู้ออกแบบฟ0นต์..  (อ่าน 18928 ครั้ง)
สวัสดีชาวฟ0นต์.คอม ทุกท่าน
ผมได้เขียนหนังสือเกี่ยวกับฟอนต์ขึ้นมาเล่มหนึ่ง ชื่อว่า “ฟอนต์ไหนดี?” รวมเรื่องน่ารู้เกี่ยวกับฟอนต์ไว้มากมาย รวมถึงการแก้ปัญหาสระลอย การใช้ฟอนต์ตระกูลต่างๆในโปรแกรมของ Adobe และ Macromedia และการแสดงตัวอย่างฟอนต์ตระกูลหลักๆของไทย ซึ่งผมได้แนะนำฟอนต์จากเว็บฟ0นต์.คอมให้เป็นทางเลือกทางหนึ่งในการแก้ปัญหาสระลอยในโปรแกรมต่างๆได้เป็นอย่างดี รวมถึงแสดงตัวอย่างฟอนต์หลายๆตัวของเว็บฟ0นต์.คอมด้วย และยังมีฟอนต์จากฟ0นต์.คอมบางตัวปรากฎอยู่บนปกหน้าและปกหนังของหนังสืออีกด้วย
ในโอกาสนี้

ผมขอขอบคุณผู้ออกฟอนต์ทุกตัวในฟ0นต์.คอมที่สร้างสรรค์ฟอนต์ดีๆออกมาให้คนไทยได้ใช้กัน และผมอยากจะขอมอบหนังสือเล่มนี้ให้กับผู้ออกแบบฟอนต์ที่ปรากฎในเว็บฟ0นต์.คอมทุกท่าน เพื่อสนับสนุนความตั้งใจที่ดีของท่าน จึงขอความรบกวนท่านผู้ออกแบบฟอนต์ทุกท่านส่งที่อยู่มาให้ผมตามอีเมลใน profile ของผม เพื่อที่จะจัดส่งหนังสือไปให้ในเร็ววันนี้ (กรุณาใช้อีเมลที่ตรงกับใน profile ในการติดต่อ เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อ) หนังสือเล่มนี้จะออกวางจำหน่ายช่วงต้นเดือนมีนาคมนี้ โดยท่านสามารถดูรายละเอียดได้ที่ markmyweb.com ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ  ฮิ้ววว
mark

//ขอแก้ไขหัวข้อกระจู๋หน่อยนะครับเพราะมันเป็นบั๊กเผื่อคนใช้ ie เปิดจะได้ไม่เน่า - แอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.พ. 2006, 05:05 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า
สวัสดี ดี๊ดี  กรี๊ดดดดด

แฮ๊ปปี้ ใจดีให้เลย โห.. ขอบคุณครับ
ขออนุญาตนำสารบัญมาติดไว้ เผื่อมีคนสนใจช่วยอุดหนุนหนังสือนะครับ

Creative Font Guide Introduction & Table of Contents

Today you , Tomorrow me.
เจ๋ง

ผมติดตามเว็บของพี่มาร์คมาตั้งแต่สมัยเริ่มแนะนำวิชาการออกแบบหน้าเว็บให้คนเข้าใจได้ง่ายๆ แล้วครับ
ตอนนั้นเว็บของพี่นี่เรียกได้ว่าเป็นหนึ่งในแรงบันดาลใจในการออกแบบของผมมาตั้งแต่ยังเล็กเลยล่ะ
พอตามอ่านจบปั๊บ พี่ก็เขียนเรื่องใหม่ล้ำหน้าเข้าไปอีกให้ศึกษากันต่อไม่รู้จักหยุดหย่อน
ถือเป็นนักเขียนหัวก้าวหน้าคนนึงเลย (ที่จบเภสัช!! ในยุคที่ผมกรี๊ดเรื่องสั้นของหนุ่มเภสัช--คุณสรจักรด้วยนะ)

จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ตามแต่ แต่ผมติดนิสัยเหล่านี้มาก็เพราะพี่ละกัน
- ออกแบบให้ดูง่ายมากกว่าโชว์ความอลังการ
- ชอบเจาะ ผ่าเว็บชาวบ้าน เอาลูกเล่นเทคนิคเขามาศึกษา
- ใช้ Fireworks แทน Photoshop ได้แทบจะเด็ดขาด (รวมถึงโปรแกรมค่าย Macromedia ที่ยังไม่โดนควบ)

พูดอย่างไม่อาย - ผมรู้สึกหัวใจพองมากเลยครับที่ได้เห็นกระจู๋แบบนี้เข้าสักวันในเว็บฟ๐นต์
เพราะนั่นคือหลักชัยอันนึงที่บอกไว้ว่างานที่ผมทำ พี่ๆ น้องๆ ช่วยกันทำนี้ มีคนเห็นแล้วโว้ย!
แล้วคนที่นำมันมาเผยแพร่ก็คือคนที่ผมกรี๊ดมาตั้งแต่สมัยแบเบาะซะด้วยสิ!

ขอบคุณจริงๆ ครับ ขอบคุณแทนทุกๆ คนครับ
และรักเด็กมากเลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากๆเลยครับ

ปล.พี่ครับ แก้หน้าปกหรือยังครับ
ผมเห็นความผิดพลาดเล็กๆ  กรี๊ดดดดด

คำว่า "อมาเกดอน" มันต้อง "อาร์มาเกดดอน" ด้วยหรือเปล่าห้าโอ
เพราะในหนังมันเขียนยังงี้นะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตามแต่ครับ ไม่ซีเรียส  เกย์แอบ
เอาไปแจกในงาน MeetIIng  เกย์แอบ

กรี๊ดดดดด
สุดยอดเลยครับ  กรี๊ดดดดด

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
เจ๋ง

ขายได้เล่มเท่าไหร่นี่

พลั้วะ!!!
โอ๊ะ สวย

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ดีใจจังเลย   ขอบคุณมากนะคะ   ยิ้มน่ารัก

ห นี ร ะ เ บิ ด ม า ปั่ น บ อ ร์ ด
ดีใจครับที่แอนเคยอ่านผลงานของผมมาก่อน และคาดไม่ถึงว่าี่สิ่งที่ผมทำผ่านมานั้นจะเป็นแรงบันดาลใจและสร้างนิสัยบางอย่างให้กับใครได้
ขอชื่นชมว่าเว็บฟ0นต์.คอม ได้สร้างปรากฎการณ์ครั้งสำคัญใหักับวงการฟอนต์ของไทย
เชื่อเหลือเกินว่า เว็บฟ0นต์.คอมนี้จะโด่งดังไปอีกไกลมากครับ

ตอบคุณ 00000: ตาดีมากเลยครับ ขนาดตัวเล็กๆยังมองเห็นคำผิดได้ สำหรับปกจริงแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ ส่วนคำว่า อมาเกดอน ผมอาจจะสะกดผิดไปหน่อย ขออภัยด้วยครับ
ดีใจจังเลย   ขอบคุณมากนะคะ   ยิ้มน่ารัก

เอ้ย -- ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2006, 11:25 น. โดย ซาฟิเร่ » บันทึกการเข้า
thanks krub ... :)

My handsomeness is toxic to all chics.. :P
ขำชื่อคุณ 00000 กร๊าก

หน้า: [1] 2 3 4 5