หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 14

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับการเรียนพิเศษ?  (อ่าน 43362 ครั้ง)
เรื่องเรียนเตรียมเอนท์
จำได้ว่า เรียนแค่ครั้งเดียว แล้วเบื่อมาก อจ.พูดซ้ำๆ โจทย์ก็ซ้ำๆ
ถ้ารู้เรื่องอยู่แล้วก็แนะนำว่า อ่านเอง ดีกว่านะค่ะพยายามหาแบบฝึกหัดมาทำอยู่เรื่อยๆ จะดีมากๆ

ถ้าคนไหนไม่ขยัน ขี้เกียจอ่านเอง เปลืองเงินพ่อแม่ ก็เรียนไปเถอะค่ะ ไม่ห้าม
แต่ถ้าเรียนแล้วไ่ม่กลับมาอ่าน ค่าก็เท่าเดิมค่ะ

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
มันอยู่ตรงจุดประสงค์ครับ

บางทีพ่อแม่ก็ต้องการให้ลูกได้ดี
แต่บางทีการมีคนสอนพิเศษ มันคล้ายจะทำให้เราต้องการที่พึ่งมากขึ้นครับ
คือเราจะต้องการพึ่งอะไรไปโดยไม่รู้ตัว บางคนก็เป็นไม่มาก บางคนก็เป็นหนัก
คือเหมือนเสพติดการเรียนพิเศษ ที่ทำให้คะแนนดี ทำข้อสอบได้ โดยมีคนมาคอยช่วย
บางคนก็เป็นไม่มาก... อันนี้แล้วแต่ศรัทธา  ง่ะ

อีกอย่างคือเรียนไปทำไม ถ้าจะเรียนหวังแค่ให้เกรดเพิ่ม
ให้เข้าใจเนื้อหาที่เรียนไปเพื่อสอบ... ก็นับเป็นการเรียนที่เปล่าประโยชน์ครับ
การเรียนเพื่อความรู้แล้วเอาไปสอบ (แต่ไม่เกิดปัญญา) เนี่ย... มันไม่คุ้มค่านะ...

เดี๋ยวนี้คนมุ่งไปที่จุดหมายหมด โดยไม่ค่อยสนใจวิธีการ

แล้วก็นั่นแหละ... ผมเป็นคนที่ไม่ยอมเรียนพิเศษ
เหตุผลคือ
- ผมคิดว่าผมยังขยันไม่พอ ถ้าขยันที่สุดแล้ว ก็ยังเรียนไม่รู้เรื่อง ถึงต้องหาที่พึ่ง
- มันแพง...เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้... (ผมเห็นว่าเวลาในการแต่งกลอนของผมมีค่ากว่า)
- เวลาเสาร์-อาทิตย์ จะหมดไป ซึ่งผมว่ามันเป็นเรื่องสุดโต่งของทุนนิยม มากเกินไป  ง่ะ

ตกลงว่าเรียนพิเศษดีๆ ก็มี...  หน้ามึน
ด้วยความฉลาด จึงโดนจับทั้งบังคับแกขอร้องให้เรียนพิเศษมาตลอด

จำความได้ว่าเริ่มเรียนพิเศษตั้งแต่อนุบาลแล้วหละ ช่วยได้มั๊ย? ช่วยได้บางส่วน

ส่วนมากอาจารย์ที่สอนพิเศษมักมีเทคนิคดีๆมาสอนเรา สอนสนุก ทำให้เราจำง่ายขึ้น เข้าใจง่ายขึ้น

แต่ถ้าวันใดใจเราไม่อยากเรียนแล้ว มันก็ไม่เกิดประโยชน์อันใดเลย

รังแต่จะเป็นความทุกข์ทรมานของเด็ก ชีวิตอยู่ในวังวน

ตื่นเช้า ไปเรียน เรียนพิเศษ กลับบ้าน วนอยู่อย่างนี้ 14 ปีเต็ม เฮ้ย!?

ดีนะที่มหาวิทยาลัยแล้วไม่ต้องเรียนพิเศษอีก -  -'
เคยเรียนอยู่ช่วงนึง สมัยมัธยมต้น
เบื่อ...อยากเล่นมากกว่า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เป็นแฟชั่น หมีโหดดดด

เรียนแล้วรู้สึกว่าไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่  เหลือบ

นานๆ จะเข้ามาที
เหมือนได้เติมเต็มในส่วนที่ขาด แต่ก็ไม่จำเป็นเสมอไป ถ้าเราเติมเต็มแล้วตอนที่อยู่ในห้องเรียน  ปลื้ม

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
จะจบม.5แล้ว ยังไม่รู้สึกอยากจะเรียนพิเศษสักนิด แม่ก็ถามแล้วถามอีกว่า
ไม่เรียนเตรียมไว้หน่อยหรอลูก ?  ง่ะ ไอ้เรารึไม่ชอบเรียนเลยสักนิด
ส่วนใหญ่ที่ผ่านมาก็อ่านหนังสือเอาเท่านั้น เหอๆ

อ่อ ชื่อ ป่าน ค่ะ เรียก monkeyboyz แปลกๆ - -"

พนักงานบริษัท.
ลืมแหงๆ เลยน้องป่าน
ลองแก้ profile แล้วใส่ข้อความใต้ชื่อว่าป่านสักพัก
และพยายามปั่นจนคนจำได้ เดี๋ยวก็ไม่ลืม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่เรียนพิเศษครับ
เพราะสถานการณ์ที่นี่มัน ...
ผ่าน  ยิ้มน่ารัก ไม่อ่านปั่นอย่างเดียว
ไม่อยากเรียนครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ใครเรียนโรงเรียนชายล้วนหรือหญิงล้วน
จะเข้าใจว่าการเรียนพิเศษมีคุณค่ากับชีวิตมากแค่ไหนครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
เอ้อ...  ง่ะ
ใครเรียนโรงเรียนชายล้วนหรือหญิงล้วน
จะเข้าใจว่าการเรียนพิเศษมีคุณค่ากับชีวิตมากแค่ไหนครับ

ตอน ม.ต้นตูเรียนชายล้วน (ม.ปลายถึงมีหญิง)
มีสาวที่เรียนพิเศษ 2 คน ซึ่งนั่นล่ะ ความงามของชีวิต

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 14