หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ยา (แตกหน่อ)  (อ่าน 14660 ครั้ง)
เคยจ่ายยาไปแล้วคนไข้ไปบ้านแล้วบอกว่ายาผิด........ อันนี้ดิน่ากลัว
หมอครับ ไอ้ยาพาราเซตามอลอะไรนี้ มันจำเป็นต้องจ่ายทุกครั้งที่เราใช้บัตรประกันสังคมหรือเปล่า งง

ไม่เกี่ยวกับกระจู๋นี้ แต่ใกล้เคียงกัน

[ว่างให้เช่า]
พารานี่แหละครับ ดีที่สุด
ยาบ้าอะไรไม่รู้
1.แก้ปวดได้ดีมากๆ เพราะว่าไปออกฤทธิ์ที่สมอง หลอกว่าไม่เจ็บ
2. ลดไข้ได้ดี เพราะหลอกสมองอีกนั่นแหละ
ยาที่ออกฤทธิ์โดยหลอกสมองนี่ จัดเป็นยาชั้นยอดนะครับ เพราะว่าพวกนี้การันตีว่ากินแล้วได้ผลสูงกว่ายาอื่นๆ
3.นอกจากออกฤทธิ์ได้ชัวร์กว่า ยังมีผลข้างเคียงน้อยมากๆ
4. มีแพร่หลาย ราคาถูก
5. ใช้กะคนท้องได้
6. ไม่ต้องกลัวdrug interactionคือ ถึงมีโรคประจำตัวแปลกๆกินยาอื่น ก็ไม่ค่อยต้องกลัวอะไรมาก
7. คนแพ้ยานี้มีน้อย หมอกล้าให้

แต่ข้อเสียก็คือ พอมันราคาถูก แล้วมีขายทั่วไป ใช้ได้หลายโรค พอหมอจ่ายยาให้คนไข้ก็มักหาว่าเอะอะอะไรก็จ่ายยาpara
คุณลองยกตัวอย่างโรคที่เป็นมาสิครับ ผมจะบอกให้ว่า ถ้าคุณบอกว่าไม่ต้องการพารา จะเอายาอื่น ผมจะจ่ายยาตัวไหนให้คุณได้

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ยาสามัญประจำตัวเลยนะนั่น

Today you , Tomorrow me.
แอสไพรินต่างกะพารายังไงคะ
แอสไพรินมีผลข้างเคียงมากกว่าพารา

มั้งนะ
...
คุณลองยกตัวอย่างโรคที่เป็นมาสิครับ ผมจะบอกให้ว่า ถ้าคุณบอกว่าไม่ต้องการพารา จะเอายาอื่น ผมจะจ่ายยาตัวไหนให้คุณได้
อาฮ่ะ พึ่งรู้ว่ายาพาราฯมันใช้การหลอกสมอง  เฮ้ย!?

เคยไปหาเองครั้งหนึ่ง หายใจติดขัด ก็ได้พาราฯมาถุงหนึ่ง อีกครั้ง เพื่อนมันปวดท้อง ก็ได้พาราฯมาถุงหนึ่งเหมือนกัน (หมายถึงไปที่โรงพยาบาล โดยใช้บัตรประกันสังคมนะ) เลยสงสัยว่ามันจะเป็นยาสารพัดประโยชน์  งง

[ว่างให้เช่า]
ปวดไมเกรน กินพารา ไม่เห็นหลอกสมองได้เลย  ฮือๆ~
ถ้าเอามาแก้ไข้
ยาแอสไพรินแก้ไข้ได้ดีกว่าพารานิดหน่อย แต่ผลข้างเคียงที่น่ากลัวมากๆคือ
เกิดอาการของตับวายสมองอักเสบได้ หากเป็ฯการติดเชื้อในกลุ่มไวรัสบางชนิด (หวัด ไข้หวัดใหญ่ อีสุกอีใส)
เสี่ยงต่อการกัดกระเพาะจนเกิดเลือดออกในทางเดินอาหารได้
หากเป็นไข้จากไข้เลือดออก ช่วงที่เกิดเลือดออกจะเลือดออกมาก(ไข้เลือดออก ตรวจยากนะครับ ต้องสามสี่วันหลังมีไข้ถึงจะเจาะเลือดหรือตรวจรู้)
หากให้แอสไพรินขณะท้อง .... ก็สงสารเด็กมันน่ะครับ เสี่ยงตายเพิ่มขึ้นอีกหน่อย
คนที่เป็นหอบหืด เสี่ยงต่อการได้แอสไพรินแล้วมีอาการกำเริบ

ดังนั้นถ้าจะให้แอสไพริน ก็ต้องแน่ใจว่าไม่มีข้อห้ามและมีโรคที่น่าจะให้จริงๆ ส่วนใหญ่เราให้กันในโรคอื่นๆครับ
(ในแตกฟองเห็นมีเภสัชเข้ามาบ่อยๆนะ)

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
พารา ก็เหมือนทรายครับ
เอาไว้ดับไฟได้
เอาไว้กันน้ำท่วมได้
เอาไว้ผสมเทปูนได้

แต่ถ้าเป็นไมเกรนหนักๆ การกินพาราก็เหมือนไฟไหม้ปั้มน้ำมันแล้วเอาทราบกระสอบวิ่งไปดับครับ ได้แค่ถ่วงเวลา(นิดเดียว) ต้องเอายาอื่นมาช่วย
ไมเกรน ก็ต้องใช้พาราช่วยครับ ถ้าใช้แต่ยาไมเกรนอย่างเดียวเพียวๆก็เอาไม่อยู่เหมือนกัน

เคยซื้อขนมมากิน พอแกะถุงโดนเพื่อนแย่งหมดเจ็บใจมาก  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
เคยซื้อขนมมากิน พอแกะถุงโดนเพื่อนแย่งหมดเจ็บใจมาก  หมีโหดดดด

เสียบรรยากาศแห่งสาระไปเลย  ง่ะ

Today you , Tomorrow me.
ดีแล้วล่ะ สาระทำไม เครียดเปล่าๆ ยิ้มน่ารัก

หมอแมวคะ
acnotin ต่างกับ roaccutane ยังไงคะ
(นอกจากราคา อันแรก 45/เม็ดลด10%เหลือ40นิดๆ  อันหลัง 48/เม็ด ไม่ลด)
roaccutane เป็นยาต้นแบบครับ
acnotin เป็นของที่copyมา

ปกติถือว่าเป็นยาเหมือนกันไม่แตกต่าง
แต่ความจริง เชื่อว่าoriginalดีกว่า

ชิ ยาแพงกินแล้วผิวแห้ง ปากแตก ชิ
แต่สิวยุบ  เอือม
หน้า: [1] 2 3 4 5