หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ ขอความกรุณา  (อ่าน 6310 ครั้ง)
รบกวนพี่ๆ ช่วยตอบคำถามทีค่ะ แบบว่ามีปัญหาในการพิมพ์ font ไทยใน Illustrator cs ไม่ได้ font จำพวกภาษาไทยมาตรฐานทั่วไปยังไงรบกวนพี่ๆ ช่วยตอบหนูทีทำงานส่งอาจาร์ยไม่ได้แบบว่าไม่รู้จิงๆค่ะ และต้องไปดาวน์โหลดจากที่ไหนยังไงค่ะช่วยบอกอย่างละเอียดหน่อยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ เศร้า
ไม่แน่ใจว่าอีรัตน์เวอร์ชั่นไหนที่มีปัญหามากๆ กับฟอนต์ภาษาไทยครับ
แต่ยังไงก็ตาม มันสามารถใช้ฟอนต์อื่นๆ ที่ดูเป็นทางการมาตรฐานได้เหมือนกัน
เช่นพวก JS DS DB อะไรงี้
คิดว่าคุณคงจะพอหาได้นะครับ (ถ้าหาไม่เจอก็บอกโรบิ้นฮู้ด)

ทางแก้ทางเดียวที่พบและไม่ค่อยอยากแนะนำคือไปหาลงอีรัตน์เวอร์ชั่น 10 ลงมา ก็จะพิมพ์ได้ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่เคยใช้ CS แฮะครับ
เคยแต่ CS ME
และพบว่าใช้ได้ดีครับ

รอเซียน (เอ๊ะ -- แต่ตูประกาศไปแล้วนี่ว่าเกลียดคำนี้) มาช่วยแถลงไขปัญหาดีกว่ากุลีอย่างผมดีกว่าครับ
การจะพิมพ์ไทยในภาพหลอน ผมเองก็เป็นเหมือนกัน

คือพิมพ์ได้เป็นบางเครื่อง บางเครื่องก็ต่างดาวเต็มไปหมด

ตามปกติแล้ว ภาพหลอนซีเอสจะมีฟอนต์ภาษาไทยติดมาให้อยู่แล้ว คือ Microsoft San Serif

โดยในบางแผ่น จะไม่สามารถอ่าน JS DE DP UPC ไ้้ด้

คือหาฟอนต์ไม่เจอในรายชื่อ เพราะมันอ่านไม่ออก โง่้

แต่ถ้าชื่อมี แต่ใช้คีย์บอร์ดพิมพ์ออกมาเป็นปรัศนีย์ อาจเป็นปัญหาทาง Settings ของมัน

ซึ่งผมไม่รู้  ง่ะ

วิธีแก้ขัดของผม คือการเปิด Glyphs ขึ้นมาแล้วจิ้มไปทีละตัวซะ

ไปที่เมนู Type > Glyphs

หลังจากนั้นเลือกฟอนต์

แต่วิธีนี้กดได้ทีละตัวนะครับ

หรือถ้าไม่อยากนั่งจิ้ม บวกกับขี้เกียจ แนะนำให้ไปหาซื้อ CS2 มาจะดีกว่าครับ เพราะมันรองรับภาษาไทยแล้วเรียบร้อย

ฝากซื้อแผ่นแฟลชด้วยสิ
ดูดีๆ

ฟอนต์ JS ตัวเดียวก็ล่อไป 7150422 เวอร์ชั่นแล้วนะครับ
JS / JS (อีกแบบ) / JS- / ฯลฯ

ไม่เคยจำได้เลยว่าอันไหนใช้ได้กะอันไหน
เพราะมันก็อปขายเถื่อนกันมั่วและไม่มีแบบแผน
นี่เป็นสาเหตุให้ผมไม่อยากให้มีการเอาฟ๐นต์ที่นี่ไปปล่อยไว้ที่อื่นครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
Illustrator cs ก็ใช้ฟอนท์ unicode มาตรฐานปกติทั่วไปได้ครับ ฟอนท์ที่มากับวินโดส์ก็พิมพ์ได้ วรรณยุกต์จะยังลอยอยู่ แต่มีคนเอาฟอนท์วินโดส์ไปทำใหม่ใช้ 10 ฟอนท์เป็นต้นแบบ ตัวนี้วรรณยุกต์จะไม่ลอย ลองดูแถว freemac,macdd ครับ เห็นเขาแจกอยู่

ส่วนฟอนท์ที่ไม่มาตรฐานอย่างฟอนท์ผมนี่ก็พิมพ์ได้นะครับ  ปลื้ม จะ cs หรือไม่ cs ก็พิมพ์ได้  ฮิ้ววว (โม้ ๆ)

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ผมหาลิงก์ที่ลุงพลว่าไม่เจอครับ

http://www.macdd.com/

อยู่หน้าแรกเลย

ส่วน freemac เดี๋ยวดูก่อน  ฮือๆ~

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Freemac

* * *

NP Freedom
ขอบคุงงับ ฮิ้ววว

หน้า: [1]