หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมใช้ฟ้อนต์นายพล 2.0 กับPagemaker  (อ่าน 11488 ครั้ง)
ต้องบอกก่อนนะครับว่าโปรแกรมอย่าง pm นี่ มันมีปัญหาไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านเขา เพราะฉะนั้นจึงมีการทำฟอนท์ที่ใช้กับโปรแกรมจำพวกนี้ต่างหาก

อย่างฟอนท์ที่ผมแนบมาให้นี่ตัวที่ลงท้ายด้วย -U พิมพ์ได้วรรณยุกต์ไม่ลอย แต่ถ้าปริ๊นท์เป็นไฟล์หรือทำpdf น่าจะลอย ส่วนตัวที่ลงท้ายด้วย -S ก็คือฟอนท์แบบเก่า ๆ ที่เขาทำกัน ตัวนี้พิมพ์แล้วลอยแน่ แต่ถ้าแก้ไขโดยโปรแกรมหรือใช้มือกด แล้วปริ๊นท์เป็นไฟล์ หรือ pdf จะไม่ลอย

ส่วนตัวเทมเพลตก็ใช้ได้ แต่อาจจะมีปัญหากับ ญ เพราะค่ายนี้ไม่รู้เป็นไรไม่ถูกกับ ญ คราว psCS ก็ทีแล้ว

เพราะฉะนั้นคำแนะนำผมก็คือ เลิกใช้ไปเลยครับ เพราะเขาไม่พัฒนาแล้ว ใช้ไปก็เจอแต่ปัญหาเจอทางตัน เลิกใช้แล้วจะใช้อะไร (ว่ะ) ผมขอแนะนำ OpenOffice ครับ นอกจากคลิกเดียวจะทำpdfได้แล้ว ยังสามารถปริ๊นท์เป็นไฟล์ได้ อย่าง *.ps แถมไม่มีปัญหาเรืองฟอนท์ รองรับฟอนท์ unicode ทำแล้วไม่เจอปัญหาวรรณยุกต์ลอยด้วย แถมไม่ละเมิดลิขสิทธิ์อีกต่างหาก ลองโหลดมาเล่นดูก่อนก็ได้ครับ ที่ thaiopensource.org

สำหรับการทำฟอนท์ ก็ขอให้ยึดฟอนท์ Unicode ไว้ครับ อย่างเดียวพอ เพราะต่อไปทุกโปรแกรมจะต้องรองรับ Unicode

ป.ล. หลังจากกระทู้นี้ใครอย่าถามผมเรื่อง pagemaker น่ะ ผมเองก็ไม่ได้ใช้มานานแล้ว ถามทีต้องลงที เดี๋ยวจะลบทิ้งแล้วจ๊ะ... ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ขอบคุณครับ กระจ่างแล้วทีนี้ เจ๋ง

เอ้อ -- OpenOffice นี่สามารถทำสิ่งพิมพ์ได้เทียบเท่า PageMaker เลยเหรอครับ
ผมจะได้หันไปใช้ลองทำดูสักงาน มันจะไหวไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ กระจ่างแล้วทีนี้ เจ๋ง

เอ้อ -- OpenOffice นี่สามารถทำสิ่งพิมพ์ได้เทียบเท่า PageMaker เลยเหรอครับ
ผมจะได้หันไปใช้ลองทำดูสักงาน มันจะไหวไหมครับ

ลองดูครับผมเองก็ไม่ได้ใช้จริงจังอะไร ต้องลองเองครับ ส่วนตัวที่จะมาแทน PageMaker น่าจะเป็น Indesign

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
OpenOffice เทียบเท่า MicrosoftOffice

Today you , Tomorrow me.
ลองทีนึงเสียตังค์ไงครับเลยไม่กล้า
ต้องหากรณีศึกษาจากผู้เคยผ่านงานมาจริงๆ

เนาะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
OpenOffice ฟรีครับ opensource

Today you , Tomorrow me.
หมายถึงการดิสสะติลเป็น PDF แล้วออกเพลทไงครับที่เสียตังค์
ส่วนตัวโปรแกรมนั่นนอนยิ้มอยู่ในเครื่องตั้งนานแล้ว

ขอบคุณมากครับท่านพล เดี๋ยวผมจะลองเอาไปเจนดู ตอนนี้งานเยอะมาก เมื่อคืนก็อ๊วกไปทีนึงแหละ
พวกบ้านจัดสรรค์ เนี่ยเบื่อโคตรแก้บ่อย

ส่วนโปแกรมจัดหน้าแนะนำ อินดีใซน์ ซีเอส 2 ครับ เจ๋งมาก หากใช้กับ spds_typetool จะเพอร์เฟคมากครับ
ยกเว้นเรื่องตัดคำแต่ตัดง่ายกว่า เพจที่ไม่มี ฮาร์ล็คหรือ ก.ไก่ เยอะเลยครับ

ขอบคุณ คุณซาฟิเร่ มากครับสำหรับการแนะนำโปรแกรมดีๆอย่าง spds_typetool ชอบมากเลยครับ

เพิ่งรู้ว่ามีโปรแกรมนี้ด้วย สุดยอดมาาก แก้ปัญหาเรื่องฟ้อนต์กะโปแกรม อะโดบี้ ได้หมดเลย
เทสต์แล้วครับผ่าน....  เยี่ยมมากครับ ส่วนผมกลับไปแก้ใม้เอกติดหางปลาก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ
อ้อ

ไม่มีใครคิดทำโปรแกรมตัดคำแบบ ก.ไก่ บ้างเหรอครับ
เอาใช้ได้กะ อะโดบี้ cs2 ขายก็ได้ครับ ไม่ต้องแก้สระลอยก็ได้ spds_typetoo ก็เจ๋งดี
เผื่อมันยากไป
เทสต์แล้วครับผ่าน....  เยี่ยมมากครับ ส่วนผมกลับไปแก้ใม้เอกติดหางปลาก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ

สับสนระหว่างไม้เอกกับกระชอนหรอครับ
หน้า: 1 [2]