หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 19

ผู้เขียน หัวข้อ: FONT Compitition  (อ่าน 135779 ครั้ง)
จู๋นี้เป็นแหล่งรวมเทวดา
มีทั้งจานโรจี้ จานเอกกี้ ง่ะ

กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อย่างน้อยโอกาสก็น่าจะมากกว่าถูกหวยนะ
สวัสดีครับ
วันก่อนผมไปทำ PostProductionที่ ThePostBangkok แถวทาวน์อินทาวน์
ระหว่างรอเวลา ก็เลยนั่งเปิด Internet เช็คเมล์
แล้วก็เลยลองๆพิมพ์ชื่อURL ไปแค่-f-
ปรากฎว่ามันขึ้นเป็นเว็บนี้เลย
แสดงว่าเว็บนี้ก็HOT เหมือนกันนี่ครับ
อ๋อ
ก่อนหน้านั้น ผมไปนั่งเครื่องนั้นเองแหละครับจาน

ลันล้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมส่งผลงานไปแล้วเมื่อวานซืนครับ
วันนี้เขาโทรมาบอกว่า รู้รึยังว่าเค้าเลื่อนกำหนดส่งแล้ว จะแก้ไขอะไรมั้ยคะ
ผมก็บอกไปว่ารู้แล้วครับ เสร็จแล้วครับ ไม่แก้แล้วครับ ขี้เกียจครับ

แต่รู้ทั้งรู้ว่าผลงานมันออกมาห่วยมาก ตอนที่มันแสดงผลในมอนิเตอร์ เมื่อใช้ขนาดฟอนต์เล็กๆ
(แต่พอตอนปริ้นต์ออกมาก็คม ชัดเจน อ่านง่ายดีนะ)

(คือถ้าใช้ office 2007 มันจะเป็น cleartype แต่ถ้ารุ่น 2003 หรือต่ำกว่านั้น ฟอนต์จะยิ่งห่วยกว่านี้อีก)

ที่มันห่วยเพราะเวลาตอนที่เราสร้างฟอนต์ เรากำหนดความสมดุลไว้ผิดพลาด
ถ้าคลาดเคลื่อนไปมิลนึง การแสดงผลผ่านหน้าจอในแบบ alias จะแตกเป็นเม็ดๆเน่าๆทันที
ตอนนี้กำลังแก้ฟอนต์ตูอยู่ โจทย์คือจะทำยังไงดี ให้ฟอนต์ดูดีทั้งในจอและตอนปรินต์ออกมา
เพราะถ้าแสดงผลห่วยในจอ คนเขาเห็นแล้วก็ไม่ใช้ฟอนต์เราอยู่ดี เพราะนึกว่าพิมพ์ออกมามันจะไม่สวย

ทำฟอนต์ไม่ยาก แต่ทำฟอนต์ให้ออกมาดีนี่สิยากกว่า

อีกหนึ่งคำแนะนำสำหรับทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2006, 16:58 น. โดย ooooo » บันทึกการเข้า
ฮิ้ววว ตลกจริงๆ ด้วย

จำได้ว่าสมัยเล่น FC4 มันมีที่ปรับไอ้เม็ดๆ เวลาย่อนะว่าถ้าเล็กแล้วจะเป็นพิกเซลยังไง

งานนี้ผมใช้ fontlab ล้วนๆครับ
เพราะถ้าใช้ตัวดัดโค้ง 2 ง่าม มันจะทำให้โค้งของเราเสถียรกว่า
ถึงแม้จะใช้ยากก็เถอะ แต่ทำไปๆเดี๋ยวก็จะชินกับระบบแบบนี้เอง

(ผมใช้ fontlab เถื่อนนะครับ คงไม่ว่ากันเนาะ อวัยวะ)
 เจ๋ง

ขยันจริง ทำครบแล้วด้วยหรอเนี่ย
ของเราก็เกือบๆเสร็จละ เหลือเลขไทย
ไว้ถ้าไป meeting จะติดไปเผื่อใครๆช่วยดูด้วย

(ผมใช้ fontlab เถื่อนนะครับ คงไม่ว่ากันเนาะ อวัยวะ)

แหม อีกประมาณ 2 เดือน 5โอ ก็จะได้ version ลิขสิทธิ์แล้วนี่เนาะ   ฮิ้ววว
ซ้าาาธุ

ปล.เอาฟอนต์พี่มาแปะให้ดูบ้างสิ  ฮี่...
กะว่าหลังหมดเขตส่งแล้วค่อยมาแปะในนี้น่ะ

ป.1 จากที่ร่ำเรียนเกี่ยวกับการออกแบบมา รู้สึกว่าควรต้องป้องกันตัวเองไว้หน่อย
ป.2 มีคนเรียกว่าพี่แล้วรู้สึกแก่ๆ เอาเหอะ ก็ต้องยอมรับสภาพว่าแก่แล้วจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2006, 17:44 น. โดย verywhale » บันทึกการเข้า
จริงครับพี่

จริงหรอป้า
 โวย
ฮิ้ววว

(ตามดูอยู่เรื่อยๆ)

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
วันนี้ไปส่งงานมาแล้วเรียบร้อย

ก่อนส่งไปปิดบัญชีที่ธนาคาร เสียเวลาเกือบชั่วโมงแน่ะ
เสร็จแล้วเลยรีบเดินไปไปรษณีย์กลัวไม่ทัน เพราะพี่ที่บ้านบอกว่าไปรษณีย์ปิด 4 โมงเย็น
ระหว่างรีบเดินก็คิดในใจ ถ้าไปไม่ทันส่ง โทษธนาคารอย่างเดียวเลย รอนานชะมัด
ไปถึงไปรษณีย์ 15.57 น. ปรากฏว่า ไปรษณีย์ปิด 17.30  ง่ะ

แล้วอย่างนี้จะเลื่อนประกาศผลด้วยมั้ยเนี่ย
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 19