หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: จับกระแสงานเตรียมพิมพ์ 2006  (อ่าน 13340 ครั้ง)
เห็นว่าแยกบ๐ร์ดเป็นหมวดหมู่ดีแล้ว
เลยเอาข่าวมาแปะหน่อย เผื่อใครจะเข้ามาอ่าน

แอบอ้าง
เชิญเข้าร่วมงานสัมมนาที่ยิ่งใหญ่ในอุตสาหกรรม
การเตรียมพิมพ์รับศักราชใหม่แห่งปี
สำรวจแนวรบด้านงานเตรียมพิมพ์ เทคโนโลยีที่เปลี่ยนแปลง
ทั้งระบบปฎิบัติการคอมพิวเตอร์ และนวัตกรรมทางเทคโนโลยีด้านซอฟท์แวร์
เรารับมือย่างไร เมื่อนวัตกรรมใหม่กำลังเป็นศัตรูกับความเคยชิน
10 กุมภาพันธ์ 2549
9.00 - 18.00 น.
ณ โรงแรมมณเฑียร ถ.สุรวงศ์
(ชอบบรรทัดสีแดงมากๆ)

ไม่แน่พอตูปลดทหารแล้วมีงานสัมมนาอย่างนี้ก็อาจจะไปฟังกะเขามั่งสักครั้งนะ
ไหนๆ ตัวเองก็ถลำลึกมาด้านนี้แล้วเลยอยากรู้มั่งว่าโลกจริงๆ เขาหมุนไปทางไหน

http://www.pdfthai.com/activity/outstading_2006.php
รายละเอียดเพิ่มเติม ข้างบนเลย

ป.ล.ดูกำหนดการและรายการบรรยาย น่าสนใจมากๆ  เจ๋ง (แต่อดไป)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตบท้าย อโดบี้ ก็จะเสนอขาย อะโครแบค เวอร์ชั่นใหม่
(เป็นแบบนี้ทุกที)  ฮือๆ~

ป.ล. แต่รวมๆ น่าไปฟัง

อ่านตรงแถบแดงๆ น่าสนใจมากครับ
ปลั๊กอินแก้ปัญหาภาษาไทยของอะโดบี้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณคร้าบ ไปแน่ ๆ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
น่าสนตรงปลั๊กอินนะครับ

ใครได้ลองใช้แล้วมาเล่าให้ฟังบ้างเด้อ  ฮิ้ววว

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
จานป๋าเลย์ไปจริงๆ นะครับ กรี๊ดดดดด
ฝากเก็บภาพมาโชว์ด้วยนะ

ไปมาแล้วเดี๋ยวกำลังทำสรุปเป็นส่วน ๆ ให้ดูครับ
part แรก ฝรั่งจาก ADOBE มาพูดครับ

โหแกพูดเป็นภาษาอังกฤษที่ฟังแล้วง่ายจริงๆ (สำหรับคนที่อังกฤษกระเหรี่ยงอย่งผมก็ฟังแล้วลื่นหูดีแท้) แกพูดมาเป็นชุด ๆ จนผมเคลิ้มเลย แบบว่า Adobe นี่เป็น Product จากสวรรค์ยังไงอย่างงั้น ประมาณว่า(ตามที่จับใจความได้นะ) โปดักของอโดบี้นี่ จ้าบหลายนะยู ยูแคนทำให้จินตนาการของยู เป็นจริงได้ เราแค่กีฟทูลให้ยู ยกตัวอย่างเช่น เราเป็นเสมือน ตะปู ค้อนไขควงนะ ที่ทำงานงานของยูโดดเด่นในวงการ และที่สำคัญเราซื้อ มาโครมีเดียมาแล้ว หลายคนดีใจ หลายคนเสียใจ (แต่ผมเนี่ยล่ะเสียใจมาก) ทำให้ อะโดบี้ครอบคลุมทุกสื่อทุกแพตฟอร์ม

ย้อนกลับมาเรื่อง ถ้าใช้โปดักจากอโดบี้จะทำให้งานคุณโดดเด่นอีกรอบ แต่ผมฟังแล้วก็ไม่เอือมนะเคลื้มๆยังไงไม่รู้ ถึงขนาดอยากซื้อของแท้ขึ้นมาโดยบัดดล

อ้อ แล้วแกเล่นเกริ่นประเด็น Acrobat ไว้ก่อนจะจากไปด้วย

สนน. ราคา ADOBE set มี อีรัตน์ โต้ฉอป อะโครแบต อินดีซาย และอื่นๆเล็กๆ ในราคา 55,000 บาท ผมว่าไม่แพงนะ ถ้าริจะทำธุรกิจ แต่ถ้าเล่นๆ ใช้ ซีดีที่คุณก็รู้ว่าซีดีอะไรแล้วกัน

สรุปงานนี้ผมทึ่งในวิธีการพูดของตาฝรั่งคนนี้มากเลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.พ. 2006, 12:12 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ราคา 55000 น่าสนใจครับ
คิดว่าผมคนนึงละที่วันนึงจะต้องซื้อของแกมา
แต่ตอนนี้ใช้ 0 บาทไปก่อน

ป.ล.ที่บ้านมีตะปู มีค้อนเพียบเลย ทิ้งไว้หลังบ้าน ฝุ่นจับ สนิมแดก

ส่วนที่2 คนจาก Apple มาพูดเรื่องงาน prepress ครับ

ความจริงผมไม่ได้หลับนา (แก้ตัว) แต่งานนี้พี่เค้าพูดเรื่องการทำปรูฟสำหรับงานพิมพ์ว่าต่อไปจะเป็น Digital หมดแล้วไม่เสียเวลา แล้วก้เรื่อง ส่ง PDF ทำนองนี้ แต่ก็ไม่ค่อยจะเห็นภาพสักเท่าไหร่หรือว่าเค้าไม่ได้ไล่ chart ให้ดูก็ไม่รู้  แต่อย่างว่าโรงพิมพ์ในไทยที่มีดิจิตอลปรูฟก็มีไม่มาก
อ้อ เค้าบอกอีกว่า Time magazine ของเมืองนอกไม่รับปรู๊ฟธรรมดาต้องส่งเป็น Digital เท่านั้น (อันนี้อาจจะรวมความถึงส่งไฟล์เป็น PDF ด้วยมั้งครับ ผมก็งงๆอยู่เหมือนกัน)

สรุปส่วนนี้ฟังแล้วมึนๆอยู่ทั้งๆที่ผมเคยทำงานที่เกี่ยวข้องกับดิจิตอลปรูฟมาบ้างก็ตาม

ติดตามอ่านครับ

ตอนนี่พี่เลย์เป็นเจ้าแห่งกระจู๋ปักหมุดไปแล้ว

งานมีวันที่ 10 เพิ่งมาอ่านเจอวันนี้  ง่ะ

แต่ถึงรู้ก่อนก็คงไม่ได้ไปอยู่ดีนี่หว่า

ชีวิตช่วงนี้มีแต่ .............วิทยานิพนธ์
ส่วนที่ 3 คนจาก Canon

รายนี้กว่าจะปรับ presentation ได้ก็นานทีเดียว ไม่รู้แกซีเรียสอะไร กับไอ้จอล้นไปนิด ๆ หน่อย ๆ  แต่แกก็ปรับจนจอมันบีบๆยืดๆเป็น A4 (เลยยิ่งอ่านไม่ออกใหญ่แต่แกคงพอใจ)

แซวแกมาพอสมควร ก็ไม่มีอะไรมาก ส่วนนี้เหมือนรายการขายของอย่างเดียว แต่แกขาย Large format printer น่ะ ก็ทั่วๆไปนะไม่มีอะไรโดดเด่น ข้างนอกผมสนใจเครื่องอื่นมากกว่า รอบนี้เลยฟังผ่าน ๆ ไป
แต่พริตตี้ของ canon ก็น่ารักดีแถมให้ที่เก็บนามบัตรมาอีก แต่พี่แกขยั้นขยอขอนามบัตรผมเหลือเกิ้น
"ขอนามบัตรด้วยค่ะ ขอนามบัตรด้วยค่ะ ขอนามบัตรด้วยค่ะ "
 (ไอ้เราก็ไม่ได้พกมา น่ากลัวจริงๆ)

ท่านเล แล้วปั๊กอิน ท่านได้มาม๊ะ
ท่านแอน ผมสมัครสาวกแล้วไมไม่มีแมวมายืนยัน
โอเคครับ จะจัดการ activate ให้โดยพลัน
(เดี๋ยวนี้ gmail มันตอบรับระบบอัตโนมัติโคตรช้า)

หน้า: [1] 2 3