หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามถึง Illus CS & Photoshop CS  (อ่าน 11081 ครั้ง)
ขอถาม ผู้ใช้โปรแกรม Illustrator CS และ Photoshop CS ครับ
ว่ามีปัญหาเรื่อง font ภาษาไทยรึเปล่าครับ ซึ่งหมายถึง font หลายตระกูลอย่าง upc js psl

เนื่องจากผมกำลังทำเรื่องสั่งซื้อ ซึ่งตั้งใจซื้อ Illustrator 10 และ photoshop 7 เท่านั้น แต่ที่ไม่เอา CS เพราะเคยเห็นปัญหา font ไทย ที่เคยถกเถียงกันครับ

รบกวนด้วยนะครับ เรื่องค่อนข้างด่วน!
ขอบคุณมากครับ
โอว ซื้อของจริงเลย สุดยอดครับ

แนะนำให้ใช้ Photoshop CS2 ครับ
เพราะโปรแกรมนี้ทำการบ้านมาเรื่อง OpenType ได้ค่อนข้างดี
นั่นแสดงว่ามันใช้ฟอนต์พวก UPC ได้เลย ไม่ต่อมานั่งแปลงฟอนต์ครับ
ที่เขาว่ากันว่ามีปัญหานี่คือ CS เฉยๆ ไม่มีเลข 2 นะ

ส่วนอีรัตน์ผมไม่เคยใช้ ขอผลัดไม้ให้ท่านต่อไปครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อืม ตอนนี้ ข้าพเจ้า ก็ใช้ photoshop cs2(ver.9)กับ illustrator cs2(ver.ที่เท่าไหร่แล้วนะ) เหมือนกันนะ ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับ font เลยค่ะ ส่วนเรื่อง plug-in ไม่ค่อยมีความแตกต่างจาก cs เท่าไหร่นัก สำหรับ ทั้ง photoshop & illustrator

น่ารักโคตรๆ
อีกหน่อยก็ไม่น่าจะมีปัญหาแล้ว (มั้ง) ครับ

เพราะทาง Adobe เขากำลังซุ่มพัฒนา plugin ภาษาไทยสำหรับ Adobe CS2 อยู่ ไม่รู้ว่าหน้าตาจะออกมาเป็นอย่างไร คงต้องหลังจากงานสัมมนาวันที่ 10 จึงจะเห็นกัน (ออเป็น Beta นะครับ)

สำหรับผม 7, 10 ก็โอเค เพราะคนส่วนใหญ่ก็ยังใช้กันอยู่ แต่ถ้าจะทำเพื่ออนาคต ข้ามไป CS2 เลยดีกว่า
โปรแกรม Illustrator CS และ Photoshop CS จะซัพพอร์ตฟอนท์ต่างกันนะครับ

- Illustrator CS ซัพพอร์ตไทยยูนิโค้ด

- Photoshop CS ยังไม่ซัพพอร์ตไทยยูนิโค้ด

เพราะฉะนั้นฟอนท์เข้ารหัสอย่างไดอย่างหนึ่งเพียงอย่างเดียวจะใช้ไม่ได้ทั้ง 2 โปรแกรม นอกจากจะทำแบบฟอนท์ที่นี่คือเข้ารหัสไว้ 2 ส่วน ฟอนท์เดียวก็จะสามารถใช้ได้ทั้ง 2 โปรแกรมครับ แต่ถ้าจะซื้อจริง ๆ ให้เลือกโปรแกรมที่ซัพพอร์ตฟอนท์ยูนิโค้ดครับ Illustrator CS ขึ้นไป Photoshop CS2 ขึ้นไป

อีกนิดครับถึงโปรแกรมจะสนันสนุนไทยยูนิโค้ด แต่เรื่องสระวรรณยุกต์สำหรับค่ายนี้ฟอนท์ต้องมี otf ด้วยครับถึงจะไม่ลอย ได้ข่าวเหมือนกันว่า adobe จะทำภาษาไทย นั่นหมายความว่า otf ที่ใส่อาจจะไม่จำเป็นต่อไปก็ได้ครับ อาจจะตัดคำได้ด้วยก็เป็นได้

ไม่ลองมอง ๆ The Gimp บ้างเหรอครับ เอาได้เหมือนกันนะผมว่า  *

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ตามลุงพลครับ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ประมาณนั้นแหละครับ  เกย์แอบ
ภาพเหมือนใช้ CS2 ได้ครับ ใช้อยู่
มีคนเอาพอนต์ JS ไปเกนให้เป็น Unicord ผมลองโหลดมา แต่มันแอบอ้าง แก่ชื่อหมดทุกตัวเป็นชื่อมัน น่าสมเพชเวทนาเป็นอย่างยิ่ง ใครอยากได้บอกมา เดี๋ยวส่งให้(ข้าแก้ชื่อกลับหมดแล้ว ฮิ ฮิ ฮิ)
-*-

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช้อยู่ครับ แต่รู้สึกจะเจอปัญหานี่แหละ เลยกลับมาใช้ เวอร์ชั่น 7 Illus เวอร์ชั่น 10 เหมือนเดิมครับ

ผมมี Illustrator cs 3 ลิขสิทธิ์ นะ
ต้องการขายราคาถูกๆ ซื้อมา 26,000 บาท
สอบถามราคาได้ ที่เมลล์ changthai01@hotmail.com
อยู่รังสิต ติดต่อ 087-0017331
ตามๆพี่ยักษ์ไปละกันคะ

เดี๋ยวจะใส่
หน้า: [1]