หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: Alt + xxxx  (อ่าน 92518 ครั้ง)
การกดปุ่มพิเศษแบบ Alt + เลข 4 หลัก จะดูได้จากที่ไหนคะ
ว่าจะออกมาเป็นอะไรบ้าง มีที่ไหนสรุปหรือทำตารางไว้มั้ย

ด้วยความไม่รู้
เปิดฟอนต์นายพลด้วย Fontlab มาดู แล้วกด Alt + 00FF ตามชื่อก็งงๆ ไม่เห็นมีรูปนายพลเลย
ก็เลยคุ้ยกระจู๋ เจอว่าต้องกด Alt + 0255

เวลาใช้งาน คุณใครฯ ลองพิมพ์โดยกด ALT ค้างไว้
แล้วตามด้วยตัวเลขบนแป้นด้านขวาในช่วง 0000-0256 นะครับ
เช่นถ้าอยากเห็นหน้าลุงพลก็กด Alt+0255

ที่เหลือลองกดเล่นดู

1. สรุปว่าต้องรหัสแบบ Decimal ใช่มั้ยคะ (มันแปลเป็นไทยว่าอะไรเนี่ย ทศนิยม?)
2. ทำไมใน template พยัญชนะ 1 ตัวก็จะมี 2 ช่อง เช่น ก ไก่ จะเป็น 161 กับ 302
    แต่เราจะกด Alt + xxxx ได้เฉพาะตัวที่เลขมันไม่เกิน 255 ใช่มั้ยคะ
3. มีโปรแกรมอะไรบ้างที่ใช้การกด Alt + xxxx นี้ได้

งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2006, 16:11 น. โดย เจ้าโต » บันทึกการเข้า
ใช่แบบนี้ไหมครับ

http://www.coloryourprofyle.com/phade/alt.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2006, 16:11 น. โดย เจ้าโต » บันทึกการเข้า
ใช่ค่ะ แต่อยากได้ที่เป็นรหัสของภาษาไทยมากกว่า เพราะตัวพวกนั้นมันไม่ค่อยได้ใช้

รหัสพวกนี้มันแล้วแต่ แต่ละฟอนต์ด้วยรึเปล่าคะ ว่าจะกำหนดไว้ยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2006, 16:12 น. โดย เจ้าโต » บันทึกการเข้า
ลองอันนี้ดูครับ

http://nutthnet.com/articles/symbol.asp
http://www.nectec.or.th/it-standards/std620/std620.htm

มอก.620-2533
รหัสสำหรับอักขระไทยที่ใช้กับคอมพิวเตอร์

แต่เราอ่านแล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจ

คุณ fontapo สมัครสมาชิกเลยซิคะ มาอยู่กันอย่างอบอุ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2006, 16:13 น. โดย เจ้าโต » บันทึกการเข้า
ลองอันนี้ดูครับ

http://nutthnet.com/articles/symbol.asp

แล้วจะเอาไปใช้(พิมพ์)ได้ยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2006, 16:13 น. โดย เจ้าโต » บันทึกการเข้า
ด้านล่างมีตัวอักษรภาษาไทยให้ด้วย กด alt + ตัวเลขในเว็บก็ได้ตัวอักษรภาษาไทยแล้วนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2006, 16:14 น. โดย เจ้าโต » บันทึกการเข้า
คุณ fontapo น่ารักจริงๆ ครับ เจ๋ง

1. สรุปว่าต้องรหัสแบบ Decimal ใช่มั้ยคะ (มันแปลเป็นไทยว่าอะไรเนี่ย ทศนิยม?)
- Decimal แปลว่าเลขฐานสิบ (0-9) ถ้าเป็น Hex ก็คือฐานสิบหก (0-F)

2. ทำไมใน template พยัญชนะ 1 ตัวก็จะมี 2 ช่อง เช่น ก ไก่ จะเป็น 161 กับ 302
    แต่เราจะกด Alt + xxxx ได้เฉพาะตัวที่เลขมันไม่เกิน 255 ใช่มั้ยคะ
- ครับ มันเป็นช่วงของรหัสอักขระแบบ ASCII

3. มีโปรแกรมอะไรบ้างที่ใช้การกด Alt + xxxx นี้ได้
- ถ้าหมายถึงวินโดวส์โดยเฉพาะ มันก็น่าจะได้ทุกโปรแกรมนะครับ แล้วแต่ว่าสนับสนุนหรือรองรับชุดอักษรแบบไหน
ทีนี้มันก็ขึ้นอยู่กับตารางของฟอนต์แต่ละตัวว่าเขาใช้ชุดอักษรแบบไหน (ASCII หรือ UNICODE)
แล้วก็เป็นภาษาอะไรด้วย ซึ่งแต่ละแบบตรงนี้เมื่อก่อนฟอนต์พวก JS หรือ DS แบบดั้งเดิมนานมา
เขาใช้วิธีแทนที่ตัวอักษรไทยลงไปแทนอักขระนาเม็กครับ
ทีนี้เทมเพลทของตาลุงนายพลแกก็เอาไปทำอะไรมาไม่รู้แล้วสร้างมาตรฐานขึ้นมาอันนึง
ให้เราเหมากันว่าต่อไปนี้ตารางของตาพลเนี่ย เขามีฟอร์มของเขาเองละนะ
ดังภาพ

ป.ล. ลองกดตอบกระจู๋ด้วยการกด ALT อะไรนั่น มันก็จะขึ้นเป็นภาษานาเม็กตามตารางของ Tahoma นั่นแล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2006, 16:17 น. โดย เจ้าโต » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอตอบตรงนี้ก็แล้วกัน ตอบไม่ค่อยทันชาวบ้านเค้า.. แป่ว
แอบอ้าง

ไม่ได้มี 2 ตัวนะครับ มีตัวเดียวแต่อัดไว้หลายโค๊ด fl มันจำแนกให้ดูให้กดตรง index mode (ตรง 123) จะเห็นเป็นเดี่ยว ๆ เวลาทำอาจจะทำในโหมดนี้แล้วค่อยเจนในโหมดอื่นก็ได้ครับ

อธิบายคร่าว ๆก็คือ

ตัวต้นแบบจะเป็นฟอนท์ unicode ที่ 1 glyph จะใส่ไว้หลายโค๊ดทั้ง unicode ascii ซึ่งอาจจะเป็นฟอนท์แรก ๆ ของโลกก็ได้ครับที่ทำแบบนี้ (ขอโม้หน่อย  ยิ้มน่ารัก)

ฟอนท์ unicode เท่าที่ทราบที่มีในสารบบตรงช่วงที่กด alt+0128-0159  มันจะหายไปอยู่ 5 ตัว เปิด fl ก็จะเห็นครับ ผมจึงใ่ส่ทดแทนไว้เพื่อให้มันกดได้เหมือนกับฟอนท์ไทยรุ่นเก่า ๆ ที่เป็นฟอนท์ symbol ตามที่เคยกดกันทุกตัว จึงอาจจะถือได้ว่าเป็นฟอนท์ unicode ตัวแรกของโลกครับที่สามารถกดได้ครบ (โม้อีกแล้ว  ฮี่...)

ไหนๆ ก็โม้แล้ว โม้อีกหน่อย
เป็นฟอนท์ไทยตัวแรกๆ ที่ฟอนท์เดียวที่สามารถพิมพ์ไทยได้ทั้งออฟฟิส ทั้งกราฟฟิค ทั้งเวอร์ชั่นใหม่เก่า ไม่ว่าจะมายังไงคิดว่ารับได้ แถมพักหลังวรรณยุกต์ไม่ลอยอีก (โม้เข้าไป ปลื้ม)

แฮ่.. โม้เสร็จแล้วครับ ใครจะ :28:เชิญตามสบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2006, 16:22 น. โดย เจ้าโต » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ผมเคยเห็นฟอนต์ที่ใส่รหัส ASCII กับ Unicode ของภาษาไทยที่ทำมาก่อนหน้านี้
ฟอนต์นั้นชื่อ TH-Egyptian
ตอนนี้เจ้าของฟอนต์ที่ว่าวนเวียนอยู่แถวไทยแวร์ครับ

แต่ฟอนต์ที่ว่ายังไม่ใช้การแก้ปัญหารูอากาศของยูนิโค้ดเหมือนเทมเพลทนายพลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2006, 16:24 น. โดย เจ้าโต » บันทึกการเข้า
เห็นกระจู๋มีประโยชน์ยังงี้มันน่าจับรวมแล้วลิงก์ไปหน้าบทความนะ

อย่าแซวตูนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2006, 16:23 น. โดย เจ้าโต » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ  ยิ้มน่ารัก
ที่เห็น ๆ ก็คือฟอนท์ DSE ครับ ที่พยายามทำมาก่อน แ่ต่ตรงคีย์ท่านดุสิตเลี่ยงไปใช้คีย์อื่นแทน

ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2006, 16:24 น. โดย เจ้าโต » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ยิ้มน่ารัก

ไหนๆ ก็อปลิงก์ไปหน้าบทความแล้ว
ขอใส่รายละเอียดเพิ่มละกัน
นี่เป็นปุ่มลัดสำหรับกดสระ-วรรณยุกต์พิเศษของฟอนต์ที่นี่นะครับ
(ขอเรียกทัณฑฆาตว่า การันต์ เพื่อความเข้าใจ)  ปลื้ม
ALT+
แอบอ้าง

0128 ฐ ฐานไม่มีเชิง
0129 สระอิซ้าย (หลบหาง ป ฟ ฬ)
0130 สระอีซ้าย
0131 สระอึซ้าย
0132 สระอืซ้าย

0133 ... (จุดๆๆ)

0134 ไม้เอกล่างซ้าย (หลบหาง ป ฟ ฬ)
0135 ไม้โทล่างซ้าย
0136 ไม้ตรีล่างซ้าย
0137 ไม้จัตวาล่างซ้าย
0138 การันต์ล่างซ้าย

0139 ไม้เอกล่างขวา
0140 ไม้โทล่างขวา
0141 ไม้ตรีล่างขวา
0142 ไม้จัตวาล่างขวา
0143 การันต์ล่างขวา

0144 ญ หญิงไม่มีเชิง

0152 ไม้หันอากาศซ้าย ไว้หลบน้องปลา
0153 นิคหิต (  ํฺ ) ซ้าย (Shift+ไม้หันอากาศ)
0154 ไม้ไต่คู้ซ้าย

0155 ไม้เอกบนซ้าย (อาทิ ปั่น)
0156 ไม้โทบนซ้าย
0157 ไม้ตรีบนซ้าย
0158 ไม้จัตวาบนซ้าย
0159 การันต์บนซ้าย

0250 ๚
0251 ๛
0252 สระอุต่ำมาก (เช่นคำว่า กระฎุมภี)
0253 สระอูต่ำมาก
0254 พินทุ ( . ) ต่ำเหมือนกัน  (Shift+ตัวสระ อิ)
0255 แล้วแต่ ถ้าของผมก็จะเป็นตายักษ์  กรี๊ดดดดด

หมายเหตุ*
ถ้าเป็นโปรแกรมที่สนับสนุน OpenType
หรือโปรแกรมมันตั้งค่ามาให้ดีแล้วอย่างออฟฟิศ หรือ Photoshop CS2
มันจะหลบเบี่ยงให้เองตามมาตรฐานครับ
*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2006, 16:32 น. โดย เจ้าโต » บันทึกการเข้า

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

จ๊วบ

พี่แอนไปแอบอ้างใครมา ไม่เห็นมีชื่อเลย  งง
หน้า: [1] 2 3 4 5