หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13

ผู้เขียน หัวข้อ: หัวอกแม่..  (อ่าน 38616 ครั้ง)
สงสัยพ่อเขาคงรู้หรือไม่ก็เคยเห็นหรือเคยเจอหรือเคยทำ    เพราะเป็นห่วงลูก  แต่ว่าลูกโตแล้วทำไมไม่เชื่อใจเขาบ้างน่าา   อี๋~

ไม่มีรักใดๆ ที่เป็นไปไม่ได้~*
กลัวลูกอ่อนต่อโลกมั้งคะ  ฮิ้ววว

<3.
นั้นก็ต้องสอนครับ  ปลูกฝังในสิ่งที่ถูก หรือก็บอกลูกไปเลยว่า ถ้าลูกมีแฟนพออนุญาติแต่ขอห้ามมีอะไรกัน   ทางที่ดีต้องให้ฝ่ายหญิงพาฝ่ายชายมาให้ดู  ลันล้า ลันล้า

นั่นก็ถูกค่ะ

แต่หนิงคงไปบังคับให้พ่อเค้าสอนลูกแบบนั้นไม่ได้หรอก  ฮิ้ววว

<3.
นอกจากเรื่องนี้ ก็ข่าวไอ้พระที่ไม่ใช่พระน่ะแหละครับ สะเทือนใจว่ะ
โอ้ พระพุทธศาสนา ฮือๆ~

ไม่ใช่ให้บังคับไปสอนครับ แค่บอกเฉยๆว่าน่าจะสอนกันแบบนี้  เพราะพ่อสวนมากจะห่วงลูกสาวแบบไร้สาระไงครับ 

{หมีโหด}ม4 อาจได้อยู่หอค่ะ เพราะสะดวกกว่า ใกล้โรงเรียนมากด้วย (เดินมา5นาาทีเสร็จ)
 {หมีโหด}แต่อยู่กับแม่ค่ะ (ดีออก)

นานาว่าเรื่องแฟนพ่อแม่ต้องเปิดใจนะ ไม่งั้นมันก็หลบๆซ่อนๆแบบในเรื่อง  หมีโหดดดด
ถ้าพ่อแม่เปิดใจ สอนลูกหน่อยก็ไม่น่าจะมีปัญหามั้ง  หมีโหดดดด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
มันก็พูดยากนะสมัยนี้ คนเป็นพ่อแม่้ ก็ไม่อยากตีกรอบทางเดินให้ลูกมากหรอกครับ แต่มันก็เป็นห่วงลูกตัวเอง หน่ะ

เอาง่ายๆอย่างสมัยก่อน ก็ตีกรอบให้ลูกเดินกันสุดๆ ทั้งๆ ที่นอกกรอบก็ยังเป็นแค่ไหล่ทาง

แต่สมัยนี้  นอกกรอบเป็นเหวทั้งนั้น พลาดมา ไม่รู้จะว่าหัวเข่า พ่อ แม่ ลูกรวมกันจะยังพอเช็ดน้ำตา หรือเปล่า

ป.ล. ทนอยู่ในกรอบซัก 10-20 ปีไม่เป็นไรหรอกมั๊งครับ เพราะการอยู่ในกรอบแค่ 10-20 ปี มันจะมีผลกับชีวิตไปอีกอย่างน้อยก็จนตายครับ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ก้ใช่นะครับ แต่ผมว่าพ่อแม่สมัยนี้ควรสอนลูกแบบใหม่    ควรใช้หลักสูตรแบบเปิดแบบว่าเปิดใจคุยซึ่งกันและกัน  ทำให้เด็กคิดว่าพ่อแม่เป็นเหมือนเพื่อน  สามารถปรึกษาอะไรก็ได้โดยปรึกษาเป็นคนแรก  เพราะเด็กส่วนใหญ่กลัวที่จะบอกพ่อแม่ เพราะกลัวโดนด่า โดนบ่น   มันรู้สึกรำคาญ  ฮิ้ววว

พูดถึงมันก็ต้องใช้ความเข้าใจทั้ง 2 ฝ่าย +กับการเลีย้งดูตั้งแต่เกิดนะครับมันถึงจะดี  คริคริ

อืม ก็แล้วแต่กรณีนะคะ
บางคนตีกรอบข้างเหวเป็นกำแพงคอนกรีตสูงแภมมีลวดหนาม ลูกๆท่านยังวามารถปีนออกไปตกเหวได้อีก  หมีโหดดดด

บางคนก็ไม่กั้นอะไรมากมาย แต่ลูกเดินดีๆได้ก็เป็นนี่ หมีโหดดดด

อีกอย่งถ้าไม่เปิดใจกันมันก็ปิดบังไปยังงั้นแหละ ฮิ้ววว

(เออ อยู่ที่ผู้ชายด้วย)

ทางที่ดีนะครับ ปล่อยให้เขาเดินทางของเขา  พ่อแม่ก็เป็นเหมือนที่กั้นถนนคอยประคองให้เขาไม่ตกถนนไปมันง่ายกว่าที่เราไปปูทางเดินให้เขาเลย   มันเซ็งงงงงง

ฮิ้ววว ใช่ค่ะ

วันรุ่นสมัยนี้มันไม่เหมือนเมื่อก่อนอ่ะ
บางที่ยิ่งบังคับก็ยิ่งอยากลอง โดยเฉพาะคนที่มีอาการต่อต้านแบบเห็นชัดๆ (ประเภทห้ามนักก็ประชดไปเลย)

{หมีโหด}ยังไงนานาว่าวิธีเปิดใจอ่ะดีที่สุด

ใช่ค่ะ
เปิดใจ  ยิ้มน่ารัก

<3.
เปิดใจออกมา  เอาออกมาให้หมด  ขอแค่เพลงคำพูดก็พอ   ฮี่... ฮี่...

โดยปกติ ไม่มีำ่พ่อแม่คนไหน ตีกรอบ ล้อมลวดหนาม วางทุ่นระเบิด ให้ลูกตั้งๆ แรกๆ หรอกครับ

ทุกอย่างมันก็ขึ้นกับพฤติกรรม ของลูกแค่นั้นเอง

ถ้าลูกทำตัวดีๆ กรอบที่มีวางไว้ ก็เป็นแค่เ้ส้นเชือกกั้นระดับตาตุ่มแค่นั้นเอง

แต่ก็อย่างว่า อีกนั่นแหละ สมัยนี้ สิ่งยั่วยุมันเยอะกว่าสมัยก่อนเยอะมาก

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13