หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13

ผู้เขียน หัวข้อ: หัวอกแม่..  (อ่าน 38611 ครั้ง)
พ่อแม่ต้องทำให้อยู่ตรงกลางระหว่างคำว่า "บังคับ" กับ "ตามใจ"

มิฉะนั้นเกมจะโอเวอร์

ปล.ถึงกระนั้น จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ
 เจ๋ง เจ๋ง

<3.
ถูกค่ะ หมีโหดดดด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
มันอยู่ที่เด็กด้วย  ว่าเขามีแรงอดทนพอกับแรงยั่วยุหรือไม่  ถ้ามีอดทนพอก็ดีไปกว่าครึ่ง    เพราะบางสิ่งเกิดมาจากการที่เพื่อนชักชวนไป  เด็กดีๆเสียคนมาเพราะเพื่อนเยอะแยะแล้ว   

แต่ประเด็นมันถูกกลับโดยนไปที่เพื่อนกลายเป็นแพะไป  ผมว่าเพื่อนก็เป็นส่วนนึงที่เพื่อนอาจเป็นปัจจัยหลัก แต่ถ้าตัวเองมีความอดทนต่อการยั่วยุสูงแล้ว ผมว่าก็ไม่มีอะไรทำร้ายคุณได้หรอก   

ยกตัวอย่างตัวผมเอง  ช่วง ม.ต้น กับ ม.ปลาย   มันก็ช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อนั้นและ   คบเพื่อนเยอะแยะมีเพื่อนช่วยชวนดูดม้า ไปนั่งดูมันดูดมันก็ชวนแต่ไม่เคยดูด   ดูดกัญชาหรือปุ้นนี่ ( หึๆ ตอนนี้มันยอดฮิต )  ตัวผมก็ไม่เคยลองเพื่อนมันก็ชวนมันก็ยุแต่ตัวเองไม่ชอบแแล้วก็ไม่อยากลองด้วยเหมือนมันรู้ว่ามันจะเป้นยังไงต่อไป   อย่างบุหรี่ผมไม่เคยคิดที่จะดูดเลย เพื่อนเคยให้ลองก็ลองเพราะอยากรู้ที่เขาบอกว่าติดกันเป้นยังไงแต่ดูดไปแล้วก็เฉยๆอยากขว้างทิ้งมากกว่านะเคยลองดูด 4 - 5 วัน ตอนไปเที่ยว ตจวกับเพื่อนอะ ดูดไปหลายซองเหมือนกัน  แต่พอกลับมาบ้านมันก็ไม่อยากดูด  แต่เหล้าขอเถอะ  ฮิ้ววว ฮิ้ววว  ขอสักอย่างครับ

ไม่มีรักใดๆ ที่เป็นไปไม่ได้~*
 :08:ตอนนี้เพื่อนนานาพยายามลากนานาเข้าไปอยู่ในวังวนการเรียนพิเศษค่ะ (ซึ่งนานาไม่เอา)
 :08:ตอนนี้หมอนั่นพยายามเชียร์ให้นานาสนใจคณิตและวิทย์มากขึ้น เพื่อจะได้เข้าสายวิทย์ -*- (แต่นา่นาไม่เอา)

:42:แต่ก็มีเพื่อนคนนึงค่ะ มาจากเชียงราย พอมาเจอเกมส์ออนไลน์ก็ชอบแล้วติด ตอนนี้หายไป2วันแล้ว เพื่อนที่หอบอกว่าอยู่ร้านเกม

:42:ก็เป็นตัวอย่างอย่างนึง

เรียนพิเศษมีสาวๆเยอะ  หื่น
ปกติชอบไปนั่งเล่นตรงหน้าดงโรงเรียนกวดวิชา ดูสาวๆเดินไปเดินมา  หื่น หื่น หื่น หื่น
เบื่อการเรียนพิเศษอย่างสุดซึ้ง  เอือม
พรุ่งนี้ต้องไปเรียนอีกและ  ฮือๆ~

<3.
 :42:ไม่เรียน

เวรครับ กระจู๋เรียนพิเศษอีกแล้ว

ของงี้พูดยากครับ

ไม่มีทฤษฎีไหนที่ใช้แล้วจะประสบความสำเร็จ (ไม่งั้นคงมีคนแต่งหนังสือขายได้กำไรเละ)

หลายๆอย่างประกอบกัน สิ่งแวดล้อม/เพื่อน/จังหวะ/บุญกรรมเก่า/จิตตอนนั้น

พ่อแม่เป็นครู สั่งสอนลูกคนอื่นให้เป็นคนดี
แต่ลูกตัวเองกับเลวเสียนี่ ก็มีให้เห็นออกบ่อยๆ

เด็กบางคนอยู่ในสลัม สิ่งแวดล้อมมีแต่ยาเสพติด
พ่อแม่เล่นไพ่-ไฮโลทั้งวัน แต่ลูกกับเป็นเสาหลักครอบครัว
ก็ใช่ว่าจะมีแต่ในละครน้ำเน่า โลกจริงนี้มันก็มี

อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด

ตอนนี้มีโอกาสเป็นลูก ก็ทำให้พ่อแม่สบายใจนะจ๊ะเด็กๆ

จบแล้วครับ นิทานก่อนนอน
นอนหลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์
ขุดเรื่องนี้ เข้ากับวันแม่  ยิ้มน่ารัก

Las Noches Rubicundior
เข้ายังไง เศร้าออก ฮือๆ~

ยิ่งดูข่าวครูข่มขืนเด็ก แม่โร่มาแจ้งตำรวจแล้วยิ่งเศร้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ง่ะ เฮ้อ

อยู่หอ ไม่ได้ดูโทรทัศน์เลยไม่ค่อยทันข่าวสาร  อี๋~

Las Noches Rubicundior
เรื่องครูข่มขืนนักเรียน 8 ขวบ
ผมยังไม่มั่นใจว่าเป็นแบบไหนนะครับ แต่ผมเชื่อว่าครูสองคนนี้เป็นแพะครับ...

มีครูผมคนนึงบ้านแกอยูหลังติดกันเลยกับอาจารย์คนที่โดนจับ
รู้จักกันมา 30 ปี แกก็อายุปาเข้าไป ใกล้ๆ 60 แล้ว มีลูกมีหลาน แต่งงานหมดแล้ว
จะว่าโรคจิตก็อาจเป็นไปได้ในความเป็นจริง แต่มันดไม่มีแรงจูงใจเลยนะ

โดยส่วนตัวผมว่า อ.ลอน ไม่ผิดแน่ๆ

แล้วก็ไม่แน่ใจว่านี่เป็นกลยุทธอะไรบางอย่างของปวีณาหรือไม่
เพราะว่าในเขตตรงนั้นเป็นพื้นที่ของปวีณาครับ
ฟังดูเหมือนว่าจะเป็นการสร้างหลักฐานมาสร้างภาพยังไงหยั่งงั้น

...

สรุป...

ถ้าความจริงตรงไหนมันจริง ก็คงต้องว่าเลว มากครับ
แล้วมันก็เป็นอะไรบางอย่างที่ทำใหผมรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจกับข่าวสารข้อมูลแล้ว
พอโหมข่าวขึ้นมา คนไทยก็ว่าตามสาปแช่งโดยที่ไม่รู้เบื้องลึก
ถ้ามันไม่มีลับลมคมในก็ดีไป แต่ถ้ามันเกิดมีเรื่องแนวๆนี้ขึ้นมา ผู้ต้องหาก็แย่นะครับ
ต้องโทษสื่อด้วยรึเปล่าครับแบบนี้..

My Life, My Pride, is Broken
อือ ตูดูข่าวก็เชื่อทางฝั่งครูเหมือนกัน ..ดีนะไม่ได้นึกอยู่คนเดียว
แต่ความจริงก็คือความจริง เรามีข้อมูอยู่แค่นี้ก็ต้องยังไม่ปักใจเชื่อ

ที่เศร้านี่คือเศร้าตอนกล้องจับปวีณาตะหาก
หน้าแกเด๊งเด้ง...

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13