หน้า: 1 ... 591 592 593 594 595 596 597 [598] 599 600 601 602 603 604 605

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามมา ตอบไป  (อ่าน 1901188 ครั้ง)

ไม่ใช่ครับ  น้องดำ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จังหวะตกหน้า จังหวะคนขึ้นหน้าใหม่ กร๊าก

กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
 กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
รบกวนถามครับ
มีใครพอรู้จักร้านขายเหล็กที่รับตัดงานตามขนาดบ้างมั้ยครับ
จะสั่งตัดแผ่นเหล็กเป็นชิ้นๆ มาใช้ประกอบในงานครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้

จะตายอย่างวีรบุรุษ หรือจะอยู่นานพอที่จะเห็นตัวเองกลายเป็นวายร้าย
อยู่แถวไหนล่ะครับ
ผมมีเพื่อนเปิดร้านอยู่แถวสำโรง สมุทรปราการ
อยู่แถวพระรามสามครับ
ตอนนี้เพื่อนแนะนำร้าน ที่พระรามสอง กับ บางใหญ่มาแล้ว
แต่ถ้ามีแนะนำอีกก็ยินดีครับ  ไหว้

จะตายอย่างวีรบุรุษ หรือจะอยู่นานพอที่จะเห็นตัวเองกลายเป็นวายร้าย
ถ้าพระราม 3 ไปพระราม 2 น่าจะพอๆ กับมาสำโรงมัง
แต่ตอนนี้สำโรงรถติดมาก ไงถ้า 2 เจ้านั้นไม่เวิร์ค
ก็ จมล. หาผมอีกทีแล้วกันครับ
ขอบคุณมากคร้าบ ไหว้ ปลื้ม

ลองดูแถวสาธุประดิษฐ์สิครับ ผมเคยไปให้ร้านนึงทำ แต่จำชื่อร้านไม่ได้แล้ว

อืมมม...
ขอบคุณมากครับ  ปลื้ม

ปรึกษาพี่ๆหน่อยคะ คือ ตอนนี้ป่านทำงานเป็นกราฟฟิคของ media agency แห่งหนึ่ง
งานที่ออฟฟิศหลักๆคือ การขายโฆษณามาลงจอ LED ที่ติดอยู่ตามตึกใหญ่ๆ

ที่นี้ทางฝั่ง AE เค้าก็จะติดต่อหาพวก medie planner ให้เค้าซื้อเวลาที่เราขาย
หน้าที่หลักๆของป่านคือ ดูวีดีโอให้มันออกตรงกับขนาดของจอในแต่ละแบบ
ประมาณนี้ (เป็นตัวอย่างให้ดู)

แต่หลังๆมานี้ไม่รู้ว่าทาง AE เค้าไปตกลงกันไว้ยังไงกับลูกค้า
เริ่มมีการมาให้เพิ่ม subtitle ในตัวโฆษณา ประมาณ Air Asia
(แต่อันนี้ทาง Air Asia ใส่มาเองเรียบร้อย)

จากที่ป่านเข้าใจ media agency ไม่มีหน้าที่ในการใส่ subtitle นี้
น่าจะเป็นหน้าที่ของ production house ที่ Agency ไปจ้างผลิตโฆษณา
คือป่านก็พอจะทำเป็นนิดหน่อยคะ แต่หลังๆมานี้ AE เค้าให้ใส่ลูกค้าทุกตัวเลย
แล้วก็ไม่ได้เก็บเงินลูกค้า บางตัวง่ายหน่อยคะ มีพวก story board มาให้ว่าใส่ subtitle ตอนไหน และพิมว่าอะไร
บางตัวหนักหน่อย คือให้ป่านมานั่งแกะเสียงจากโฆษณาเองว่าพูดว่าอะไรบ้าง ต้องเลือกฟอนต์เองด้วย

คำถามที่สงสัยคะ

- หน้าที่การใส่ subtitle โฆษณาลงจอ LED ตามตึกเป็นหน้าที่ของ media agency ด้วยหรือเปล่าคะ ?
- หรือถ้าไม่ได้เป็นหน้าที่ของ media agency จริงๆ เราควรคิดเงินเพิ่มจากลูกค้าด้วยหรือเปล่า (รู้สึกเหมือนทำให้เค้าฟรี)
- เรื่องฟอนต์จะมีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์หรือเปล่าคะ มีโฆษณาตัวนึงลูกค้ากำหนดมาว่าเป็นฟอนต์ของ PSL หรื DB

ก่อนหน้าที่ทำงาน retouch มาสองปีกว่า มีสโคปงานชัดเจนว่าต้องทำอะไรบ้างในแต่ละชิ้นงาน
แต่พอลาออกมาทำงานที่นี่ แล้วก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับพวกนี้สักเท่าไหร่ และตอนที่สัมภาษณ์งานก็ไม่ได้มีบอกถึงเรื่องนี้
มีแต่บอกว่าให้ปรับวีดีโอให้เข้ากับไซส์ของแต่ละจอคะ และทำกราฟฟิคเสนองานลูกค้าบ้าง

ฮือๆ~ มันเริ่มจากรุ่นน้องที่ออฟฟิศเดินมาบอกว่าตะกี้ senior AE บอกว่ากราฟฟิคใช้งานยากจัง
เอ๊ะก็เกี่ยงงานไม่ค่อยทำอะไรเลย  ฮือๆ~ ฮือๆ~

ทุกข์ใจมากสักพักแล้ว จะไปคุยกับเจ้านายก็ยังไม่แน่ใจ
เกรงว่าเค้าจะคิดแบบ senior AE อีกคน
เคยปรึกษากับเพื่อนที่ทำงานที่นี่แล้วลาออกไปเรียนต่อ
มันก็บอกว่าไม่ใช่หน้าที่เรานะแก เราไม่เคยต้องทำอะไรแบบนี้

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้  ขอขอบคุณล่วงหน้าค่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เม.ย. 2014, 18:38 น. โดย pahn* » บันทึกการเข้า

พนักงานบริษัท.
งานเอเจนซี่ ไม่สามารถบอกได้หรอกครับว่านี่ไม่ใช่หน้าที่ฉัน
อะไรที่ลูกค้าจะเอา แล้วเออีไปรับปากไว้
ก็ต้องทำทั้งนั้นแหละ  กร๊าก กร๊าก
ไอ๊หยา ทำให้พวก Plan B ไรงี้ปะจ้ะ
คือพี่เองอะเป็น media planner  

เพิ่งลงสินค้านึงแบบ digital billboard ไปช่วงเดือนมกราอะ
ทาง Plan B เสนอมาเองว่าจะทำซับให้แหละ คือใส่ตัวอักษรให้
ขอแค่ส่ง subtitle ว่าจะให้ขึ้น text นาทีไหน ไปให้เท่านั้นเอง
แต่ไม่ได้เลือกฟอนต์อะไรนะ เข้าใจว่าใช้ฟอนต์แบบฟรีแหละ
ถ้าจะใช้ฟอนต์แบบมีลิขสิทธิ์อันนี้ไม่รู้แฮะ ไม่เคยเจาะจงขนาดนั้นอะ

จอที่เอาให้มาให้ดูคือแพ็ค 90 Degree นี่เนอะ น่าจะไม่ผิด  อู้ย..

there are no regrets in life, just lessons . .
หน้า: 1 ... 591 592 593 594 595 596 597 [598] 599 600 601 602 603 604 605