หน้า: 1 ... 574 575 576 577 578 579 580 [581] 582 583 584 585 586 587 588 ... 605

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามมา ตอบไป  (อ่าน 1901134 ครั้ง)
ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ กามินมาแรงเนาะ เดี๋ยวลองศึกษาดู กรี๊ดดดดด

ส่วนจั๊วะ สู้ๆนะ เป็นตัวของตัวเองไปดีที่สุด
การแต่งตัวเป็นแค่ส่วนประกอบ ส่วนมากเค้าดูจากการพูดคุยแหละ  เจ๋ง

สนใจท่ออุตสาหกรรม​ เลือก DragonFlex นะจ้ะ​จุ๊บๆ​
สัมภาษณ์ ส่วนใหญ่ ผู้หญิงก็ เชิ้ต กระโปรง อาจมีสูทคลุมบ้าง รองเท้าก็ดูดีหน่อย อย่าใส่ผ้าใบไป มันดูแว๊นเกิน
คือแต่งให้เรียบร้อย หรือดูดีไว้ก่อน First Impression สำคัญนะ ปลื้ม

ส่วนคำถามก็ประมาณ
- ทำไมถึงอยากเข้าที่นี่
- สมมุติเรียกเงินเดือนไป 10K ถ้าที่นี่ให้ได้แค่ 8K จะไหวไหม (คือเขาอาจตัดราคาหรือต่อรอง ก็เตรียมคำตอบดีดี เค้าอาจจะลองเชิงหรือลองดู หรือลองใจ)
- แล้วทำไมที่นี่ต้องรับเรา เรามันมีอะไรดี
- เคยทำงานที่ไหนมาก่อนหรือเปล่า

นอกนั้นก็จะชวนคุย เรียนจบไรมา เคยทำไรมาก่อน คิดว่าตัวเองทำได้ดีด้านใด รับความกดดันจากการทำงานได้มากน้อยแค่ไหน

สู้ๆ ครับ  ลันล้า

เห็นด้วยกับออยครับ แต่งตัวตามสุภาพ แต่ต้องไม่ทิ้งความเป็นตัวเองนะ เพราะถ้าเกิดสุภาพจัด พอเข้าไปทำงาน จะแต่งแบบที่ชอบ ไม่ได้ละนะทีนี้

ส่วนเรื่องสัมภาษณ์ เพิ่มเติมว่าทำการบ้านก่อนไปสัมภาษณ์นะครับ บริษัทนี้ขายอะไร เปิดมานานยัง ลูกค้าหลักเป็นอะไร (ถ้ามี) จริง ๆ คิดว่าคงไม่ต้องแนะนำ เพราะน่าจะเป็นงานกันอยู่แล้ว แต่เตือนไว้ก่อน เผื่อลืม

จะให้ดี เราเป็นฝ่ายรุุกถามคำถามเข้าใส่ก็เข้าทีไม่เลวนะ เช่น บริษัทนี้มีนโยบายในการขยายฐานลูกค้ายังไง มีแนวทางการพัฒนาบุคลากรยังไงในอนาคตอันใกล้

คำถามพวกนี้จะทำให้เรารู้สึกว่าเป็นคนใส่ใจในงาน ในความก้าวหน้า

ขอให้โชคดีครับ

ไหว้

There's only one "Jack Russell"
แต่งตัวสุภาพครับ แต่ต้องดูว่าตำแหน่งงานอะไรด้วยนะครับ

อย่างที่บริษัท ถ้าสัมภาษณ์พวกเซลล์ มาเกตติ้ง ดูการแต่งตัวประกอบด้วย เพราะเป็นฝ่ายที่ต้องไปพบลูกค้า สุภาพเกินไป เรียบๆ ไปก็ไม่ผ่านนะ

เห็นด้วยกับออยครับ แต่งตัวตามสุภาพ แต่ต้องไม่ทิ้งความเป็นตัวเองนะ เพราะถ้าเกิดสุภาพจัด พอเข้าไปทำงาน จะแต่งแบบที่ชอบ ไม่ได้ละนะทีนี้

ส่วนเรื่องสัมภาษณ์ เพิ่มเติมว่าทำการบ้านก่อนไปสัมภาษณ์นะครับ บริษัทนี้ขายอะไร เปิดมานานยัง ลูกค้าหลักเป็นอะไร (ถ้ามี) จริง ๆ คิดว่าคงไม่ต้องแนะนำ เพราะน่าจะเป็นงานกันอยู่แล้ว แต่เตือนไว้ก่อน เผื่อลืม

จะให้ดี เราเป็นฝ่ายรุุกถามคำถามเข้าใส่ก็เข้าทีไม่เลวนะ เช่น บริษัทนี้มีนโยบายในการขยายฐานลูกค้ายังไง มีแนวทางการพัฒนาบุคลากรยังไงในอนาคตอันใกล้

คำถามพวกนี้จะทำให้เรารู้สึกว่าเป็นคนใส่ใจในงาน ในความก้าวหน้า

ขอให้โชคดีครับ

ไหว้

บางทีถ้าถามมากไปก็ไม่ดีนะครับ คือต้องเข้าใจสถานะว่ามาในฐานะผู้ถูกสัมภาษณ์ ไม่ใช่ให้มาสัมภาษณ์

บางคนโดนตัดทิ้งเพราะคนสัมภาษณ์คอมเม้นว่า ถามเยอะไป เรื่องมาก  น้องดำ

อืมมม...
อันนี้พอทราบอยู่บ้างครับ ว่ามากไปก็ไม่ดี

แต่ที่ให้ถาม เพราะเพื่อจะได้ดูด้วย ว่าเราเหมาะกับบริษัทเค้าหรือเปล่า

เพราะคำถามที่แนะนำไป ผมว่าก็เป็นการบอกถึงอนาคตของตัวเราในตอนที่เข้าไปทำงานกับเขาแล้วเหมือนกันนะครับ

ขอบคุณครับ

เจ๋ง

There's only one "Jack Russell"
ทั้งนี้ทั้งนั้น มันแล้วแต่สไตล์ความชอบของคนสัมภาษณ์ด้วยแหละ  กร๊าก

บอกจารย์เกศแล้ว บวบเป๊ะมาก
สุดท้าย garmin ดีสุดใช่มะ
ไม่รู้ว่ายี่ห้ออื่นดีไหม เพราะเคยใช้แต่ Garmin  เจ๋ง

อันนี้พอทราบอยู่บ้างครับ ว่ามากไปก็ไม่ดี

แต่ที่ให้ถาม เพราะเพื่อจะได้ดูด้วย ว่าเราเหมาะกับบริษัทเค้าหรือเปล่า

เพราะคำถามที่แนะนำไป ผมว่าก็เป็นการบอกถึงอนาคตของตัวเราในตอนที่เข้าไปทำงานกับเขาแล้วเหมือนกันนะครับ

ขอบคุณครับ

เจ๋ง

ตอนผมโดนสัมภาษณ์ ถามไปอย่างเดียว ที่นี่โบนัสขั้นต่ำกี่เดือนครับ  ฮิ้ววว

อืมมม...
เด็กจบใหม่อย่าถามเยอะครับ นอกจากพอร์ตแน่น รางวัลเพียบก็ว่าไปอย่าง
แต่ควรถามเรื่อง ต้องทำงานกับใคร ในองค์กรมีกี่คน อะไรประมาณนั้น เพื่อคะเนบรรยากาศในการทำงาน

ถ้ามีปสก.แล้ว ผมว่าถามไปเถอะ ไม่รู้สิ ผมถือดีมั้ง บวกกับเคยเจอเจ้านายเหี้ยมาก่อนด้วยมั้ง กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
สัมภาษณ์แผนกตูใส่เสื้อคอลึกๆมานะ ผ่านแปดสิบเปอร์เซนต์อีกยี่สิบเปอเซนขึ้นกะความยาวของกระโปรง

นอกนั้นก็ชวนคุยไปเรื่อยๆ ยิ้มหัวเราะบ้างไหม ดูว่าน่าจะเข้ากับคนอื่นได้ไหม
ดูว่ามีทัศนะคติกับงานเป็นยังไง มองว่าเป็นหน้าที่หรือเปล่า
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับงาน เกี่ยวกับธุรกิจ มันต้องมีมาบ้างไม่ใช่ 0 เลย
บางทีก็ยิงมุกดูไหวพริบว่ามันจะตอบมาแบบไหน

แต่หลักๆก็ดูเสื้อกับกระโปรงนั่นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ม.ค. 2013, 12:21 น. โดย บวมเป่ง » บันทึกการเข้า

กาก

ได้ค่ะ  เกย์ออก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อืม ตูรู้ละ สัมภาษณ์งานกับพี่ถลอกต้องแต่งตัวยังไง

กร๊าก

แบบจั้วะนี่เดินมา พอตูเห็นละผ่านเลย ไม่ต้องสัมภาษณ์ โปรเปอไม่ต้องมี ให้เป็นประจำเลย หื่น

กาก
มีวิธีการคัดคนแบบนี้ด้วยเหรอนี่  โวย โวย โวย

อิจฉา  ฮือๆ~

กำลังพยายามหาข้อมูลอยู่ เป็นโลกใหม่ที่ไม่เคยรู้จัก  ฮือๆ~ (ปกติใช้แต่กูเกิ้ลแมพจากมือถือตลอด)

บางทีพ่อต้องไปส่งของที่สถานที่ที่ไม่รู้จัก ต่างจังหวัดบ้างเป็นระยะ (ฉะเชิงเทรา ชลบุรี ระยอง ระยะไม่ไกลมาก)
ซึ่งหลงบ่อยมากกก ก็เลยอยากได้ติดรถไว้ให้พ่อเผื่อจะช่วยได้มั่ง

โนไอเดียสุดๆเลย TvT

เชียร์การ์มินด้วยอีกคน ไปเที่ยวตะลอนๆ กับการ์มิน (ของเพื่อน) มาหลายรุ่นละ
ยังไงก็ไปถึงปลายทาง แต่ระหว่างทางมีผจญภัยบ้างไรบ้าง
พี่ชอบเพราะมันใช้ง่ายดีนะ เป็นมิตรกับยูสเซอร์ดี

เรื่องสัมภาษณ์ เจ้านายพี่เวลาไปสัมภาษณ์ใครมาก็มาเม้าให้ฟัง
ส่วนมากถ้าเรียบๆ นี่ไม่มีปัญหาเลย ไม่เคยบ่นว่าใส่สูทไม่ใส่สูท คือยังไงก็ได้
แต่อย่าโป๊ อย่าแปลก คือถ้าเจ้านายที่รับเราเพราะเราแต่งโป๊ มันนั่นแหละจะเป็นตัวปัญหาตัวต่อไป  เกรียน

หน้า: 1 ... 574 575 576 577 578 579 580 [581] 582 583 584 585 586 587 588 ... 605