หน้า: 1 ... 584 585 586 587 588 589 590 [591] 592 593 594 595 596 597 598 ... 605

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามมา ตอบไป  (อ่าน 1901080 ครั้ง)
ตัวนี้แหละออย ลบเลยๆ  โวย

Delta Toolbar กับ BrowserProtect นั่นน่าลบมากกว่าอีก

ลบแล้ว มาถึงปั๊บ กดปุ๊บ หายปั๊บ Username กะ Password ของเว็บต่างๆ หายเกลี้ยง

ไม่ใช่ไร กดผิดอัน จารย์เกศบอกให้ไปกดตรง Tools  แต่ผมไปกดตรง Cleaner ฮือๆ~

อีเดลต้า กับ บร๊าวเซอร์โพรเทคนั่นของจารย์เกศครับไอซ์  โวย

นี่เครื่องออฟฟิศ จนท.เค้าลงทุกอย่างมาให้  มีบ้าบอไรไม่รู้ ไม่แคร์  กร๊าก

สนใจท่ออุตสาหกรรม​ เลือก DragonFlex นะจ้ะ​จุ๊บๆ​

ข้างบ้านญาติ เค้าจะสร้างบ้านครับ แล้วเค้าขุดดินไปโดนโครงสร้างของบ้านญาติเป็นอาคารพาณิชย์ 3 ชั้น

เห็นบ่นบ้านร้าวๆ ทุกวัน ผิดกฎหมาย หรือทำอะไรได้บ้างรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ตอนนี้พี่ไม่เห็นรูปนะ แต่กรณีสร้างบ้านแล้วอาคารข้างเคียงเสียหาย
ที่เคยปฏิบัติมามองในมุมผู้ก่อสร้างนะ คือผู้ก่อสร้างต้องป้องกันไม่ได้คนอื่นเสียหายเนื่องจากงานของเรา
แต่ถ้าเสียหายไปแล้ว และพิสูจน์ได้ว่าเป็นเพราะงานของเรา ก็ต้องซ่อมให้เขาฟรีจ้ะ

ปกติเวลาจะทำงานก่อสร้าง ถ้าบริเวณคับแคบ เขาจะปัก Sheet pile กั้นตลอดแนวเลยอะจ้ะ
เพื่อลดผลกระทบให้เหลือน้อยที่สุด โดยเฉพาะตอนตอก/เจาะเสาเข็ม ถ้าชิดกับโครงสร้างเดิมมากๆ
ดินที่ถูกผลักมาอาจจะไปดันให้โครงสร้างเดิมหักร้าวได้ ซึ่งแย่ยิ่งกว่าร้าวภายนอกอีกนะ เพราะมันจะอยู่ในจุดที่มองไม่เห็นด้วยอะ

อัพภาพให้พี่แอ้ดู  เกย์ออก

นี้เหมือนออกแนวคนข้างบ้านจะตีกับคนข้างย้านอะครับ เห็นบ่นๆ ว่าช่วงนี้หน้าฝนเดี๋ยวน้ำเซาะ บลาๆ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ที่เห็นกำแพงปูนนั่นคือรั้วบ้านหรือว่าตัวอาคารเลยอะ
คือมันทำชิดมาก โดยไม่มีอะไรป้องกันเลยใช่ป่าวนั่น ถ้าใกล้ขนาดนี้มันต้องปัก Sheet Pile ละนะฮะ
ถ้าเราเป็นฝ่ายเสียหาย ถามว่าทำอะไรได้ไหม ก็ต้องรวบรวมหลักฐานเพื่อคุยหรือถ้าไม่สำเร็จในระดับคุยก็ต้องเป็นเรื่องของกฎหมายแล้วอะจ้ะ
แจ้งความหรือไปคุยกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายโยธาของเขตนั้นๆ แต่คนผิดมันไม่ใช่เจ้าของบ้านที่ก่อสร้างนะ
คนผิดคือผู้รับเหมานั่นแหละ

มันคือตัวบ้านเลยครับ ตึกแถวพาณิชย์สามชั้น  น้องดำ

แล้วกฎหมายอาคาร จะต้องถอยร่นไปอีก 50 cm โดยอัตโนมัติเลยรึเปล่าอะครับพี่แอ้

ต้องถอย 50 ซม. และห้ามมีช่องเปิดครับ (ถ้าจำไม่ผิด ห้ามสูงเกิน 15 ม. ด้วย)
ถ้าสร้างติดเขตที่ดิน ต้องให้เจ้าของที่ดินข้างเคียงยินยอมเป็นลายลักษณ์อักษรครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
โฮ่ สร้างชิดเขตไม่ใช่ฐานตีนเป็ด....
งานนี้เราถ่ายรูปเองไว้เลยครับ ทั้งส่วนที่ร้าวทั้งนอกและในบ้านทั้งหมดเป็นหลักฐาน
แนวทางมีดังนี้ครับ

เอาไปคุยกับบริษัทก่อสร้างตัวต้นปัญหาก่อน จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม การสร้างใกล้ขนาดนี้ส่งผลแน่ครับ
ไม่โดนโดยตรง ก็มีผลต่อการรับน้ำหนักของดินในบริเวณนั้น ไม่แค่แรงสั่นสะเทือนของเครื่องจักรก็ผิดแล้วครับ

ถ้าเค้าซ่อมแต่โดยดี หรือมีค่าซ่อมให้ เราพอใจ ก็จบ
ถ้าไม่ซ่อม หัวหมอ ก็เอาไปแจ้งความเป็นลายลักษณ์อักษรไว้ได้เลยครับ

เคสแบบนี้ตำรวจตัดสินไม่ได้ แต่สามารถส่งเรื่องให้ทางเขตมาชี้ได้ครับว่าใครผิดใครถูก
ซึ่งถ้าอยู่ในระหว่างสืบคดี การก่อสร้างจะต้องหยุดโดยอัตโนมัติ ผู้รับเหมาส่วนใหญ่ไม่ค่อยชอบถูกหยุดงานหรอกครับ มันเสียเวลา

งานนี้น่าจะได้ค่าซ่อมไม่ก็เค้ามาซ่อมให้แหละครับ
แต่ซ่อมดีไม่ดีก็ว่ากันอีกทีนะ  เกรียน

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -

บ้านนี้ยิ่งขี้หวาดระแวงด้วย  น้องดำ

ถามหน่อยครับ คือใช้โปรแกรมแปลงไฟล์ เป็น Divx แต่ไฟล์ที่ออกมาเป็น .avi นี่มันคือตัวเดียวกันรึเปล่าครับ

คือ เครื่องเล่นDVD รับไฟล์ ได้ไม่กี่ประเภท มี .VOB .Mpeg4 .Divx เคยไรท์ mp4 ไปก็เล่นไม่ได้เลยอยากรู้แปลงเป็นไฟล์ไหนใน 3 ตัวนี้เวิร์คสุดครับ

ขอบคุณครับ

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
เครื่องรับได้แค่ .VOB .Mpeg4 .Divx อันนี้หมายถึงเครื่องยอมอ่านเฉพาะไฟล์ที่มี extension 3 ตัวนี้รึเปล่า

เพราะจริงๆ แล้ว .VOB มันก็เป็น mpeg4 นิ่

ลองเปลี่ยนเชื่อไฟล์ .avi ให้เป็นนามสกุล .Divx ดูครับ ว่าเล่นได้รึเปล่า
หรือไม่ก็แปลงเป็น mpeg4  น่าจะชัวร์กว่า
มาขอคำแนะนำ
เกิดมาไม่เคยซื้อขายที่ดิน ตอนนี้ต้องทำตัวประหนึ่งเป็นนายหน้าให้พ่อ
คือเรามีที่ดิน มีโฉนด เรามีคนซื้อแล้วด้วย เราไม่ขายคนอื่นเพราะเขาเช่าอยู่มานานแล้ว
ทีนี้ ต้องทำยังไงกันต่อไป ราคาก็ไม่รู้ ที่ดินนี่พ่อซื้อไว้นานมากแล้ว ราคามันเปลี่ยนไปไกลแล้ว ต้องไปขอราคาประเมินใช่ไหมคะ
ใครพอชี้แนะได้บ้างไหมว่าต้องทำอะไรบ้าง

ประเด็นที่น่าสนใจ
  - ราคาประเมินส่วนมากแพงกว่า หรือถูกกว่าราคาจริง
  - ที่ดินตรงนั้นอยู่ในโซนที่ราคาน่าจะโอ คืออยู่ละแวกสนามบินน้ำ แต่ขณะเดียวกัน รู้สึกจะน้ำท่วม ทำให้ราคาตกไหม
  - ถ้าตั้งราคาได้แล้ว และต่อรองจบแล้ว ต้องทำไงต่อบ้าง มีภาษีใช่ไหม โดยปกติแล้วใครต้องจ่าย

ถามเผื่อๆ ไว้นะคะ เผื่อว่าใครมีประสบการณ์ มาชี้แนะเค้าด้วยนะ  กรี๊ดดดดด

หน้า: 1 ... 584 585 586 587 588 589 590 [591] 592 593 594 595 596 597 598 ... 605