หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: FontForge by George Williams  (อ่าน 63719 ครั้ง)
FontForge
An outline font editor that lets you create your own postscript, truetype, opentype, cid-keyed, multi-master, cff, svg and bitmap (bdf, FON, NFNT) fonts, or edit existing ones. Also lets you convert one format to another. FontForge has support for many macintosh font formats.

โปรแกรมสร้างฟอนท์ที่คนทำฟอนท์หรือผู้ที่สนใจไม่ควรพลาดอย่างยิ่งครับ  เจ๋ง
ดีกว่า Fontlab แสบกว่า FontCreator หรือว่าเวอร์กว่า Fontographer งั้นเหรอ?  งง อ๊ะ ของอย่างนี้ต้องลองด้วยตัวเองครับ เท่าที่ลองของฟรีมาตัวนี้เวิร์คสุดครับ ซึ่งตอนนี้อยู่ในช่วงการพัฒนา
ที่น่าสนใจเพราะว่าตัวนี้จะเป็นโปรแกรม
opensource ครับ สามารถ Gen ฟอนท์ได้หลายฟอร์แมต ตัวโปรแกรมเขียนด้วยภาษา c ถ้าใครถนัดก็สามารถนำมาแก้ไขดัดแปลงตามต้องการได้เลยครับ และที่สำคัญ สามารถรันได้หลายแพลตฟอร์มไม่ว่าจะเป็น  Unix/Linux Mac Windows etc. แต่ที่อยากจะแนะนำก็คือตัวที่รันบนลินุกซ์เพราะส่วนใหญ่ไม่ต้องอาศัยตัวช่วยเหมือน Mac,Windows
การใช้งานหรือคำสั่งก็คล้ายกับ Fontographer มาก ๆ เพราะคนทำเองก็ได้แรงบันดาลใจมาจาก Fontographer ซึ่งตอนนี้ถูก Fontlab ซื้อไปแล้วคาดว่ากลางปี 2006 อาจจะได้ยลโฉม  ยิ้มน่ารัก

รายละเอียดเพิ่มเติม

ติดตั้งบน Unix/Linux

ติดตั้งบน Windows

ติดตั้งบน Win แบบ step by step

ติดตั้งบน Mac

ติดตั้งบน Mac แบบ step by step

Tutorial

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:07 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
อยากติดตั้งบน Ubuntu Linux ได้จัง
ใครใจดีสอนหน่อยสิครับ  ยิ้มน่ารัก

(+1 เฮียพล)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:07 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า
ใช้ยากมั้ยครับ

ปล.ตูใช้ fcp ตลอดเลย รู้สึกว่าตัวเองโง่ๆยังไม่รู้แฮะ
ทำฟอนต์กี่ตัวต่อกี่ตัว แต่ใช้ fontlab ไม่เป็น  ไอ้มืดหมี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:09 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า
อยากติดตั้งบน Ubuntu Linux ได้จัง
ใครใจดีสอนหน่อยสิครับ  ยิ้มน่ารัก

(+1 เฮียพล)
ลองบนวินโดส์ก่อนก็ได้ครับ แต่ผมว่าไม่มันส์เท่าเล่นบน Linux

ส่วน Ubuntu Linux จนด้วยเกล้าครับ แฮะ ๆ  ฮี่... เคยใช้แต่ RedHat กับ TLE..

ฮือๆ~

ใช้ยากมั้ยครับ

ปล.ตูใช้ fcp ตลอดเลย รู้สึกว่าตัวเองโง่ๆยังไม่รู้แฮะ
ทำฟอนต์กี่ตัวต่อกี่ตัว แต่ใช้ fontlab ไม่เป็น  ไอ้มืดหมี
คิดว่าไม่ยากเกินไปครับ ผมเปรียบเทียบกับ Fonto ก็แล้วกันครับ มีบางจุดเท่านั้นที่ด้อยกว่า Fonto แล้วก็มีหลายจุดที่เหนือกว่า Fonto หลายขุม ฟอนท์ไทยสมัยก่อนส่วนใหญ่ใช้ Fonto ครับ

อย่าลืมตัวนี้ opensource ครับ สำคัญ ๆ ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:20 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
ข้อเสียที่แรงที่สุดสำหรับ Opensource ที่ผมเห็นบ่อยๆ คือเข้าถึงยากครับ
เหมือนว่าผู้ใช้ระดับที่สัมผัสได้นี่ต้องเป็นคนที่ปีนขึ้นไปถึงมัน
คงเพราะว่าไม่ค่อยมีนักการตลาดหรือนักจิตวิทยาเข้าร่วมเป็นทีมงานสร้างกระมัง

ตอนนี้ผมก็รอดูความเคลื่อนไหวของเจ้าโปรแกรมนี้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:21 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
Opensource Open your mind ...

ยิ้มน่ารัก

NP Freedom

น่าจะติดตั้งไม่ยากนะ อาจมี package ให้อยู่แล้ว
เริ่มจาก

โค้ด:
sudo apt-get update
sudo apt-cache search fontforge 

ทำการค้นหา fontforge ว่ามีอยู่ใน repositories หรือเปล่า
ถ้ามีอยู่ก็ดำเนินขั้นตอนต่อไป

โค้ด:
sudo apt-get install fontforge

แค่นี้ก็จบ ติดตั้งเรียบร้อย

แต่ถ้า search แล้วไม่มีลองเพิ่ม multiverse  universe ลงใน repositories ดู
ไฟล์ /etc/apt/sources.list

โค้ด:
sudo gedit /etc/apt/sources.list

เพิ่มนี่ลงไป กรณีใช้ 5.04 HoaryHedgehog

โค้ด:
deb http://th.archive.ubuntu.com/ubuntu hoary multiverse universe
deb-src http://th.archive.ubuntu.com/ubuntu hoary multiverse universe

กรณีใช้ 5.10 BreezyBadger

โค้ด:
deb http://th.archive.ubuntu.com/ubuntu breezy multiverse universe
deb-src http://th.archive.ubuntu.com/ubuntu breezy multiverse universe

หลังจากนั้นลองอีกรอบ

โค้ด:
sudo apt-get update
sudo apt-get install fontforge

ตอนติดตั้งถ้าถามว่าจะติดตั้งมั้ยก็กด y ไป
และการเรียก sudo ครั้งแรกมันจะถาม password ก็ใส่ password ของ user ลงไป
แค่นี้ก็จะได้มาแล้ว เรียกจาก terminal ได้เลย

ปล. ที่อธิบายมายังไม่ได้ลองทำนะ แค่ใช้วิธีการติดตั้งผ่าน apt-get ทั่วๆ ไป
ถ้าไม่มี package fontforge ค่อยมาว่ากันอีกที อาจจะต้องติดตั้งจาก sourcecode

ปล2. แนะนำให้ใช้ ubuntu 5.10 ตัวล่าสุด

ปล3. โดนแซงไป 3 คน  โวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:27 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

Today you , Tomorrow me.
เอาล่ะ แอบบหนีปั่นไปลองมา ได้ความมาดังนี้

วิธีการติดตั้งบน ubuntu linux
เปิด terminal ขึ้นมา พิมพ์ลงไปตามนี้ (ไม่ขออธิบายว่าแต่ละตัวหมายถึงอะไร กลัวเรื่องยาว)

โค้ด:
sudo apt-get -y install fontforge*

มันจะถาม password ให้ใส่ password ของ user ลงไป
เป็นอันเรียบร้อย มันจะติดตั้ง fontforge และ fontforge-doc ให้เลย

เรียกโปรแกรมจาก terminal ได้เลย พิมพ์

โค้ด:
fontforge

เริ่มโปรแกรมด้วย splash screen ของโปรแกรม

หลังจากนั้นจะขึ้น dialog ให้เปิดฟอนต์ หรือ กด new กรณีต้องการสร้างฟอนต์ใหม่
ซึ่งกรณีนี้ผมเปิดฟอนต์ NP Naipol template 2.0 ขึ้นมา

นี่คือหน้าตาของโปรแกรมหลัก

dubble click เข้าที่ตัว ก. ไก่ เพื่อเข้าสู่หน้าต่างการแก้ไข

นี่คือเครื่องมือที่โปรแกรมมีมาให้

หน้าต่าง layer

จบการนำเสนอ เพราะยังไม่ได้ลองเล่นอะไรมากมาย เพราะปกติก็ไม่ได้แตะโปรแกรมทำฟอนต์อยู่แล้ว
เลยไม่รู้ว่าความสามารถมันมากน้อยแค่ไหน แต่น่าจะเจ๋งเอาการเหมือนกัน
เพราะเหมือนจะปรับแต่งรายละเอียดได้หลายอย่าง

ที่สำคัญ ติดตั้งง่ายมากๆ บน linux อย่าง ubuntu ที่ทำมาเป็นตัวอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:39 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

ขอบคุณเฮียโอ้เอ้จริง ๆ ครับ  ปลื้ม

อยากให้ลองกันจริง ๆ ครับ ตัวนี้ ใครติดตั้งไม่ได้ยังไงก็ถามไว้ก็แล้วกันครับ มีเทพตัวจริงเสียงจริงอย่างเฮียโอ้เอ้รับประกันได้แน่ ๆ  ยิ้มน่ารัก

เพราะตัวนี้เราสามารถใช้ได้ฟรี ๆ เพียงแต่เราต้องทำความรู้จักกับมันเสียหน่อย จริง ๆ ผมก็ลองเล่นมาได้ไม่นานผมว่าใช้ได้เลยครับ อีกอย่างอุ่นใจได้ครับเพราะมีการพัฒนาอยู่ตลอด ไปดู

อยากให้มองกันไปไกล ๆ ในอนาคตวันหนึ่งท่านอาจจะอยากทำขาย เพราะฟอนท์ไม่ใช่ของฟรีนะครับ จะทำขายหรือแจกฟรีก็ได้ อย่างที่อาจารย์โรจน์ว่าไว้

“อยากให้คนที่เอาไปใช้งาน
สำนึกกันสักนิดว่า
มันไม่ใช่ของฟรี เพียงแต่มีคนให้คุณใช้ฟรีๆ�?

สมมติวันหนึ่งเราอาจอยากทำเป็นเชิงพานิชย์แต่ถ้าเรายังใช้โปรแกรมอย่างว่ามันไม่สดใสแน่ จะลงทุนซื้อก็แพงเหลือหลาย หรือซื้อมาทำก็ไม่รู้ว่าจะเวิร์คหรือเปล่า ตัวนี้แหละครับลงทุนแค่ศึกษามัน ใช้มันให้ได้ เพราะพวกนี้มันเป็นแค่เครื่องมือเท่านั้นเอง อย่าลืมนะครับ จิตรกรเองของโลกไม่ได้ใช้ภู่กันทองคำเพชรสร้างสรรค์งานนะครับ

ลองดูครับ อะไรที่ว่ายาก ๆ ทำบ่อย ๆ เดี๋ยวก็กลายเป็นของง่าย วันไหนเจอของง่าย ๆ นี่ หมูเลยครับ

อุตส่าห์ร่ายมาเสียยาวจะมีใครฮึดบ้างไหมน๊อ.... ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:48 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

NP Freedom
จริงๆ แล้วสำหรับคนที่ต้องเริ่มจาก 0 คือไม่เคยทำฟอนต์เลย
มาเริ่มจากตัวนี้ผมก็ว่ามันไมได้ยากเกินไป
แต่ ไม่คุ้นเคย เสียมากกว่า
และโปรแกรมรูปร่างไม่สวยงาม

สำหรับการติดตั้งบน windows ทำได้ไม่ยากครับ
แต่เสียเวลาโหลดเจ้า cygwin นานไปนิด เกือบ 300 mb

ส่วนนี่ตัวอย่างการใช้งานบน windows ครับ

ปล. ผมกำลังจะผลักดันให้คนที่ใช้คอมพิวเตอร์มือใหม่
หันมาสนใจเรื่องการเคารพสิทธื์ของผู้พัฒนา
และเสนอฟรีโปรแกรมให้มาใช้แทนที่โปรแกรมที่เขาใช้แบบละเมิดอยู่ในปัจจุบัน
แต่ทางเดินมันยังอีกไกล ตอนนี้ได้แต่เ็ก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ
แม้ว่ามันอาจจะช่วยอะไรไม่ได้มาก แต่อย่างน้อยผมก็ได้พยายามแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:43 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

ครับ เดี๋ยวจะเอามาลองเลย

ปล.ทำจุดโค้งได้ง่ายเหมือน FCP หรือเปล่าครับ
ถ้าข้อนี้ทำได้ก็คงจะเอามาลองใช้เป็นทางการเลย
(ไม่ถนัดการโค้งแล้วต้องมานั่งบิดจุดอย่างแรง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:49 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า
เพิ่งได้เข้าไปอ่าน Tutor อย่างละเอียด
(จริงๆ ก็ไม่ละเอียดหรอก ดูอันที่มันใช้บ่อยๆ)
เออว่ะ ใช้ง่ายมากๆ เลยครับ

ลองดูส่วนที่ใช้บ่อยๆ อาทิ Kerning / Effect / จับบิด / Remove Overlap / แก้ Info / Metrics
เออ มันก็มีครบนี่ครับ!!
ชักสนใจแล้ว
รู้สึกตะหงิดๆ ว่าวันนึงจะต้องได้ใช้มันแน่ๆ

แต่โปรแกรมหน้าตาขี้เหร๊ขี้เหร่จริงๆ  อี๋~

ป.ล.โปรแกรมนี้ท่าทางจะจับบิดโค้งคล้ายๆ ฟล ว่ะห้าโอ
ป.อ.ขอยกจู๋นี้ไปแปะในหน้าบทความครับ ขโมยกันซึ่งๆ หน้าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:51 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ปล. ผมกำลังจะผลักดันให้คนที่ใช้คอมพิวเตอร์มือใหม่
หันมาสนใจเรื่องการเคารพสิทธื์ของผู้พัฒนา
และเสนอฟรีโปรแกรมให้มาใช้แทนที่โปรแกรมที่เขาใช้แบบละเมิดอยู่ในปัจจุบัน
แต่ทางเดินมันยังอีกไกล ตอนนี้ได้แต่เ็ก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ
แม้ว่ามันอาจจะช่วยอะไรไม่ได้มาก แต่อย่างน้อยผมก็ได้พยายามแล้ว
ขอบคุณท่านโอ้เอ้จากใจจริง ๆ ครับ

ได้อ่านโพสท์นี้กำลังใจมาเป็นกองเลยครับ อยากให้เป็นอย่างนั้นจริง ๆ ผมเองก็จะพยายามอีกคนครับอาจจะไม่มากแต่ก็จะพยายามครับ  ปลื้ม

ป.ล. มีอีกตัวหนึ่งที่ cygwin โหลดเฉพาะเท่าที่จำเป็น ลิงค์ที่เว็บไม่รู้เป็นไรผมอัพไว้ลองดูครับ

ดาวน์โหลด

ป.ล. พี่แอนพื้นที่ส่วนตัวผมเป็นอะไร หรือว่าแกลบไปแล้ว  ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:53 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

NP Freedom
จะลองใช้ดูครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
เว็บโฮสติ้งของลุงพลโปรโมชั่นน่าสนใจชะมัดเลยครับ
เสียอย่างเดียวคือ มันไม่เอาเว็บไซต์ที่ไม่เป็นภาษาอังกฤษ
ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2006, 21:53 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3