หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 ... 165

ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำท่วมบ้าน  (อ่าน 569551 ครั้ง)
เอาใจช่วยนะคะ  กรี๊ดดดดด

สู้ๆ นะคะ
ขอให้ทุกอย่างปลอดภัยค่ะ ไหว้
สู้ ๆ นะครับ  เจ๋ง

เอาใจช่วยค่ะพี่ ขอให้ปลอดภัย ไหว้

คราวที่เกิด สึนามิ ดร.สมิทธ ธรรมสโรจน์ ก็ได้คาดการณ์ไว้ แต่เกิดผลช้าไปประมาณหนึ่งปี
คราวก่อนน ก็คาดการณ์ คลื่นลมในทะเลอ่าวไทยที่เรียกว่า สตอร์มเซิร์จ (Storm Surge)
ก็เกิดล่าช้าไป (แต่นี่มันดีเปรสชัน เหมือนกันเปล่าหว่า)
คนจะตื่นตัวในช่วงแรก แล้วก็ ซาๆไป พอเกิดจริงก็รับมือไม่ทัน
ผมลอง อ่านข้อมมูล ย้อนๆกลับไป  ดร.สมิทธ คาดการณ์ว่า จะเกิดซึนามิ ระลอกสอง เมื่อปี52 แต่ก็ไม่เกิด อันนี้ก็ดีแล้ว
แต่...ถ้าความแม่นยำของ  ดร.สมิทธ ดีเลย์ประมาณปีนึง

เฮ้ย!! น่ากลัวนะครับ 

ตอนนี้ที่บ้านผม(ต่างจังหวัด)  ตุนอาหารไว้ ห้องนึง  สำรองน้ำ ติดตั้งเครื่องปั่นไฟ  ถึงใครจะบอกว่ากระต่ายตื่นตูม
แต่ผมบอกว่าผมไม่ได้ปอดแหก แต่ผมไม่ประมาท

กินรอบวง
สึนามิมันทำนายได้ด้วยเหรอครับ ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ที่นี่ก็น้ำท่วม  ฮือๆ~

แต่หายแล้ว  กรี๊ดดดดด

ยังดีที่เวลา่ท่วม มันไม่เหมือนน้ำป่า สีข้นๆแบบนั้น

เป็นน้ำขุ่นเล็กน้อย

แต่ร้าวกว่านั้นคือ อึจิงโจ้ ลอยฟ่อง ฮ่าๆ ฮือๆ

ฮ่าๆ ฮือๆ
ไปนั่งเช็คข่าวมาแล้วค่ะ
เรื่องน้ำท่วมบนเกาะสมุย

มันท่วมบ่อยๆ ทุกครั้งที่มีฝนตกหนัก หรือทุก 2-3 ปี  ไอ้มืดหมี
สาเหตุส่วนใหญ่ก็มาจากน้ำป่า ทั้งนั้น
และสาเหตุหลักๆ ที่น้ำไหลลงมาเยอะขนาดนี้เพราะ ต้นไม้โดนตัดไปเยอะ จากการสร้างสิ่งก่อสร้างบนเขา
หรือว่าการสร้างบ้าน โรงแรม ตันตรงทางน้ำไหล

ผลก็คือ น้ำป่าไม่มีทางระบายออกทะเล
นี่เราต้องเจอแบบนี้เกือบทุกปีเลยเหรอเนี่ย  ง่ะ

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
น้ำป่าไหลลงทะเลโดยผ่านบ้านคนไง  น้องดำ

เอาอิฐบล็อกมาทำคันกั้นน้ำที่ประตูหลังบ้านไว้ก่อนเลย เตี้ยๆ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สึนามิมันทำนายได้ด้วยเหรอครับ ง่ะ

พยากรณ์เหมือนพยากรณ์อากาศอ่ะ

แต่เค้าคำนวณการเคลื่อนไหวของแผ่นเปลือกโลก รอยเลื่อนต่างๆ นา่าจะคาดการณ์ได้มั้งครับ

กินรอบวง
วันนี้เอากล้องหม่าม๊ามาดู มีรูปตอนเก็บร้านหลังน้ำลดด้วย

ที่จริงตรงประตูทำเป็นราวตากเอกสารด้วย แขวนไว้เหมือนแต่งร้านปีใหม่เลย

วันนี้ก็ไปซื้อโต๊ะ ตู้ เข้าบ้าน เข้าร้านกันใหม่
ร้านเป็นรูปเป็นร่าง เรียบร้อยดีแล้ว
เหลือแต่ส่วนที่อยู่ที่ยังไม่เรียบร้อยดีค่ะ
(ลืมถ่ายรูปมา)
เครื่องใช้ไฟฟ้า นอกจากหม้อหุงข้าว กับกระติกน้ำร้อน ไม่ได้เอาขึ้นไปชั้น 2 เลย
กลับบ้านไปเจอของเล่นเก่าๆ ของสะสมเก่าๆ เต็มไปหมด
ทำความสะอาดบ้านใหม่
ตู้เสื้อผ้าเก่า 2 อาทิตย์แล้ว ยังซักผ้าที่โดนน้ำท่วมไม่หมดเลย

จบการรายงานค่ะ
 ไหว้ ไหว้ สู้ๆนะคะน้องมิ้น และสาวกที่ประสบภัยทุกคน

เมื่อวันศุกร์เอาของไปบริจาคที่เตนท์ตรงรร.ดุสิตมา ซื้อจากตรง tops สีลมคอมเพล็กนั่นแหละ
เช็คข่าวจากในทวีตก่อนว่าควรซื้ออะไรดี พอไปจริงก็ได้พวกอาหารกระป๋อง นม แล้วก็ทิชชู่มา
ตอนซื้อใส่ตะกร้าไม่ได้คิด พอตอนถือถุงห้าถุงพร้อมกัน แม่เจ้า  ฮือๆ~ ยังดีทางมันไม่ไกล

ไปถามว่าขาดอะไรเป็นพิเศษมั้ย จนท.ก็บอกว่าขอเป็น นมUHT อาหารฮาลาล อาหารกระป๋อง แล้วก็ขาดยาพารา

ก็เลยเดินวกกลับไปซื้อพาราแผง 50 แผง คุณลุงร้านขายยาก็ถามว่า "ไม่เอายาน้ำกัดเท้าไปด้วยหรอ เอาไปบริจาคใช่มั้ย
ลุงลดให้จากหลอดละ 90 เป็น 60" ก็เลยจัดไปจำนวนหนึ่ง พอจะออกจากร้าน คุณลุงบอกแถมให้อีกหลอด  ปลื้ม

there are no regrets in life, just lessons . .
 ง่ะ
วันนี้ฝนตกไม่ลืมหูลืมตาอีกแล้ว
ข้างบ้าน น้ำทะลักผ่านทางหลังบ้านตามเคย
ส่วนบ้านกิ๊ก หลังบ้านน้ำเริ่มซึม ต้องรีบใช้ฟองน้ำถูพื้นบิดๆ ออก ไม่งั้น ท่วมห้องหลังบ้าน
ยังดี ที่ก่อนหน้า เตรียมการณ์ เอากระสอบทรายไปกั้น ไว้ น้ำทะลักเข้ามาได้ไม่มาก ยังพอเช็ดทัน

ไหว้ บรรยากาศตอนนี้ ไม่ต่างอะไรกับตอนพายุเข้า
หวังว่า บ้านเรือนคนบนเกาะ ไม่มีอะไรเสียหาย

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
ตอนนี้อุบลน้ำก็เริ่มสูงละ น่ากลัวมาก  (เหงื่อแตกพลั่ก)

งงเหมือนไม่งง
หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 ... 165