หน้า: 1 2 [3]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามวิธี  (อ่าน 12694 ครั้ง)
ย้ายไปคุย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จะรบ
add ไป
ไม่เห็นมีเลยอ่ะครับ

dancing_onthemoon7@hotmail.com นะครับ
ตอนนี้ผมทำสำเร็จ
ขอบคุณมา

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ยินดีครับ  เกย์ออก

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
3หน้า

ผมใช้ cross font แปลงจากแมคมาพีซี ใช้ได้หลายตัวหลายตระกูลไม่มีปัญหาเลยนะครับ แม้แต่ smb หรือ seed ก็ใช้มานานแล้ว ปัญหามีนิดหน่อยเท่านั้นคือการแก้สระลอยยังต้องใช้วิธีกด alt + รหัส ซึ่งรหัสที่ว่าก็จะไม่เหมือนกับฟอนต์ pc ทั่วไป รหัสของการแก้สระลอยต้องเลื่อน ลงมา 3 หมายเลขครับ เช่น alt+0139 ฟอนต์ปกติจะแก้สระลอยไม้เอก แต่ถ้าเป็นฟอนต์ที่แปลงจากแมค จะต้องใช้ alt+0136 ตัวเลขมันจะห่างกันประมาณ 3 ตัวครับ แต่ผมก็มาพบทางตันกับฟอนต์ในตระกูล bmap ซึ่งสามารถใช้ crossfont แปลงออกมาได้สำเร็จ แต่เมื่อใช้งานพิมพ์แล้วปรากฏว่าแป้นคีย์บอร์ด กับตัวอักษรออกมาคนละเรื่อง ว่าง่าย ๆ พิมพ์แล้วไม่ออกคำตามที่พิมพ์ แต่ภาษาอังกฤษกลับใช้ได้ดีไม่มีปัญหา ใครรู้วิธีการแปลงตระกูล bmap ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
แปลงฟอนต์ bmap ให้กลายเป็น TrueType หรือ PostScript ที่เปิดได้บนพีซีก่อน
แล้วเปิดฟอนต์โดยใช้ฟอนต์แล็บ จากนั้นแปลงเป็น NP NaipolTemplate ครับ
หน้า: 1 2 [3]