หน้า: 1 2 3 [4]

ผู้เขียน หัวข้อ: DVD การ์ตูนน่าดู  (อ่าน 21805 ครั้ง)

La Trippet De Belle Ville อารมณ์ขันแสบ ๆ ประชดประชันหนังฮอลี่วู้ดและอเมริกา

งบน้อย
อ๋อ  นึกว่าเรื่องอะไรที่แท้ก็  โตโตโร่ กับ Spirit Away นี้เอง    กรี๊ดดดดด  สนุกครับ

สปิริต อเวย์อีกเสียงครับ ปลื้ม

การ์ตูนของค่ายนี้ (Ghibli) เอาเข้าจริงๆ ผมชอบไม่ทุกเรื่องแหะ... อย่าง Nausica นี่ ผมพยายามดูแล้วก็หลับตลอด... ดูไม่จบสักที

อย่างเรื่องล่าสุด Howl's Moving Castle ... ผมว่าเนื้อเรื่องมันก็มั่วๆ แบบยืดๆ... ที่ดูแล้วงงมาก คือ ตรรกะความคิดของตัวละครผมว่ามันประหลาดๆ... ทำให้ดูไปงงไปว่าท่าทางเรื่องนี้ Hayao แกจะเริ่มแก่นะ ความคิดออกจะเพี้ยนๆ ...  กร๊าก
เนื้อเรื่องผมไม่ค่อยสนใจน่ะ (เพราะมันเป็นการ์ตูน)
แต่ของ studio ghibli ผมว่ามุมกล้องเค้าสวยดีน่ะ
อย่างเช่นฉากตอนปราสาทลอยออกมา ทำดูอลังการดี  แป่ว
หนังของ Studio Ghibli ทุกเรื่องจะแฝงพวกปรัชญาตะวันออกไว้เยอะ รวมถึงเรื่องการอนุรักษ์ธรรมชาติ และเรื่องความรักในครอบครัว ออกจะดูยากซักหน่อย เพราะแกแอนตี้ฮอลิวูดอย่างแรงน่ะครับ สังเกตว่ามีไม่กี่เรื่องที่มีตัวร้ายแบบร้ายไร้เหตุผลน่ะครับ คงมีแค่เรื่อง Laputa ล่ะมั้ง

นักเขียนการ์ตูนรายปี
จริงๆเรื่องปรัชญาอย่างเวลาดู Mononoke Hime หรือ Spirited Away นี่ก็ ok นะคับ ไม่ได้มีปัญหาอะไร คือ เรื่องพวกนี้ชอบนะ... อย่าง โตโตโร่ ชอบมาก... เพียงแต่ยกตัวอย่างบางเรื่องที่รู้สึกไม่ชอบหน่ะคับ...

อย่างประเด็นอนุรักษ์ธรรมชาตินี่เป็นพื้นฐานของการ์ตูนแบบ feature film หรือ หนังของญี่ปุ่นเองอยู่แล้วที่มักเป็นธรรมเนียมต้องใส่ครับ แม้แต่ Final Fantasy Spirited Within ยังเป็นประเด็นเดียวกัน... หรือแม้แต่ Dream ของ Kurosawa... ซึ่งผมว่าก็ดี และเข้าใจได้ง่ายๆ

แต่อย่าง Howl นี่ ผมยังจับหลักปรัชญาไม่เจอเท่าไหร่ นอกจากประเด็นบางประเด็นที่จะสื่อ แต่เหมือนเป็นส่วนน้อยของทั้งเรื่อง... แต่ความจริง อย่าง Howl นี่ ดูตอนที่ Hayao แกไปพูดที่ Pixar ... แกก็พูดเองนะว่าเรื่องนี้แกบรรยายความรู้สึกลึกๆในใจส่วนตัวของแกเอง..ซึ่งดูไม่รู้เรื่อง

เอาเรื่องที่ชอบบ้าง เดี๋ยวจะว่าไม่ชอบซะหมด
อย่าง Totoro, Spirited Away กับ Grave of the fireflies นี่ชอบครับ... Mononoke นี่แอบเฉยๆนิดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2006, 13:38 น. โดย X Saint » บันทึกการเข้า
ผมอยากดูหลายเรื่องเลยอ่ะ แต่หาไม่ได้  ฮือๆ~
ยังไม่เคยดูเลย
ไว้ดูแล้วจะบอกว่าชอบหรือไม่ชอบ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ความจริงหลายเรื่องผมก็ไม่ชอบนะ อย่าง สุสานหิ่งห้อย  หรือพวก only yesterday นี่เฉยๆ

ถ้าคนไม่เคยดูให้ดูพวก Spirit away หรือไม่ก็ Totoro ก็ดีนะครับ

เคยดู SpiritAway เรืองเดียว
ดีมั้ยล่ะ

ดูแล้วชอบๆ

แต่เรื่องอื่นไม่เคยดู อยากดูอ่ะ แต่ไม่รู้จะหาจากไหน
หลังไมค์ได้ ถ้าสนใจซื้อบนเน็ต

หน้า: 1 2 3 [4]