หน้า: 1 ... 85 86 87 88 89 90 91 [92] 93 94 95 96 97 98 99 ... 162

ผู้เขียน หัวข้อ: วัยรุ่นเซร็ง !! กับศัพท์วิบัติ  (อ่าน 585489 ครั้ง)
call of duty4 คอมตูเล่นม่ายได้ การ์ดจอไม่ถึง ฮือๆ~ เคยลองลงแล้ว

max payne ภาคแรกที่มันวิ่งงงๆ นั่นเคยนึกว่าพระเอกเมายานะ เพราะออกแนวหลอนๆ

เข้ากระจู๋หน่อย
เรื่องภาษาวิบัติ เจอใครไม่รู้ใช้ ฟ ฟัน กับ ฝ ฝา ในพันธุ์ทิพย์
ประมาณว่าจะบอกเรื่องการฝ่าไฟแดงมั๊ง

ฟ่าไฟแดง ง่ะ
ฟ่าไฝแดง  คริคริ
เรื่องภาษานี่ ผมว่า มันเป็นอะไรที่คล้ายๆ กับสิทธิส่วนบุคคลนะครับ

เพราะบางคนก็คิดว่า "เรื่องของตูหงะ ตูจาพิมแบบเนี๊ย ตูชอบของตูแบบเนี๊ย..." และอีกหลายๆ เหตุผล

การจะบังคับใครซักคนก็ยากอยู่ ที่จะให้เปลี่ยนสิ่งเดิมๆ ที่เค้าเคยทำมาอยู่ทุกวัน ทุกวัน และทุกๆวัน...

.....ลองคิดดู เด็กสมัยนี้ เค้าชอบอยู่กันเป็นกลุ่ม ทำให้บางที ก็มีภาษาเฉพาะกลุ่มขึ้นมา

ขีดวงสร้างโลกส่วนตัวกันเฉพาะในกลุ่ม เอาเป็นว่า ภายในกลุ่มนั้นเค้ามีภาษา (ดัดแปลง) เป็นของตัวเองเลย ลันล้า

ทำให้บางครั้ง ก็ติดนิสัยการพูดการจา (การพิมพ์?) มาจากภายในกลุ่ม อาจจะด้วยอยากให้ภายนอกรับรู้ถึงตัวตนของพวกเค้า ก็เป็นได้

นี่เป็นความคิดส่วนตัวผมนะครับ

บางครั้ง บางคำที่ออกจะแนว ก็ดูเหมือนจะน่ารักดี จะงับๆ หรือเง้อๆ ก็พอดูได้ คล้ายๆ คนพิมพ์ต้องการจะพิมให้ดูน่ารักเข้าไว้

แต่คงเอาใช้ผิดที่ เพราะที่นี่ รณรงค์ ให้ใช้คำไทยด้วยภาษาไทยที่ ถูกต้อง

ทำให้เด็ก(และผู้ใหญ่) บางคน ถึงกับมีปัญหา ง่ะ

ร่า่ยซะยาว ง่ะ สรุปคือ เด็กไทยความสามารถปรับตัวเข้าสู่สังคม ค่อนข้างต่ำ ครับ (เข้าสังคมได้ แต่ต้องใช้เวลานาน และให้เวลาเค้าหน่อย)

ก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ ก้าวแรกที่เสียไป คือก้าวใหม่ที่ได้มา...
อ่านมาก็พยักหน้าเป็นระยะๆ
จนมาฮาตรงบรรทัดสุดท้าย สรุปได้ไม่เห็นเกี่ยวกันเลยครับ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สำหรับตัวเอง แอ้ไม่ใช้ภาษาวิบัติมาแต่ไหนแต่ไรแล้วค่ะ ไม่ได้มีเหตุผลอะไรเท่ห์ๆ แค่มันไม่เข้าใจว่า
ไอ้ที่ผิดมันจะต้องสะกดยังไงถึงจะแนว แต่เด๋วเดี๋ยวนี้เป็นกันหมด เพื่อนๆ อายุสามสิบ คุยเอ็มกัน
มันก็ยังมีตัวแปลกๆ โผล่มาเรื่อย ไม่ได้คิดอะไรกับคนแก่ที่กระแดะเล่นเหมือนเด็ก เพราะว่าไอ้ที่ถูกน่ะ
มันรู้อยู่ในหัวอยู่แล้ว แค่อยากน่ารักบ้างเท่านั้นเอง (ยอมรับว่ากระแดะแล้วดูน่ารักขึ้น 0.25%) แต่ที่น่า
เป็นห่วง คือเด็กๆ ที่เพิ่งมารู้หนังสือเอาตอนนี้มากกว่า สุดท้ายแล้วตัวที่ถูกสะกดยังไง มันจะรู้มั้ยเนี่ย

ในบรรดาภาษาวิบัติ รำคาญตาที่สุดคือคำที่เพิ่มมาแล้วมันออกเสียงไม่ตรงกับความจริง เช่น

พอดีมีโอกาสได้คุยเอ็มกับเด็กอายุ 13 เป็นลูกของเพื่อนบ่อยๆ

หวัดดีคร่าน้าแอ้
บายดีมะคร้า

มันออกเสียงแล้ว...... ยังไงไม่รู้แฮะ เซร็งเซ็งเป็ด  ง่ะ

สารภาพว่า
นอกจากในบอร์ดนี้(msn,hi5)ที่อื่นผมก็วิบัติอยู่นะครับ
แต่ในระดับคิดว่าไม่ดูปัญญาอ่อน

อย่า่งคำว่า
แอบอ้าง
หวัดดี(สวัสดี)
มัย(ทำไม)
คับ(ครับ)
จิงดิ(จริงดิ)
ม่ายรุ(ไม่รู้-ใช้ในบางกรณีที่อยากให้เสียงห้วนๆ)
หรอ(เหรอ)
มะ-มั้ย(ไหม-เช่น กินมะ กินมั้ย)
ไรอะ(อะไร?-ไหงคำนี้มันเขียนกลับกันหวา)
ตะหาก(ต่างหาก)
ละ(แล้ว-เช่น ซื้อของไปสามสิบละ)

นึกตัวอยากออกแค่นี้ล่ะครับ
แต่บอร์ดนี้พยายามทำตัวเป็นเด็กดี  ลันล้า
ที่จริงผมก็ว่ามันไม่ได้ฝืนเท่าไหร่นะเวลาพิมพ์ให้ถูกเนี่ย
ชอบด้วยซ้ำ
แต่เหมือนเป็นค่านิยมมากกว่า
ไปคุยกับเพื่อน ใน msn ใช้ครับทุกคำผมว่ามันดูเรียบร้อยไม่กันเองไงไม่รุดิ(อ๊ะนี่ไงวิบัติคำท้ายๆ)

ในฐานะครูภาษาไทย  ก็อยากให้ใช้กันให้ถูกต้องนะคะ  เพราะภาษามันเป็นเรื่องของทักษะที่ต้องอาศัยการฝึกฝน

ดังนั้นความเคยชินจะมีส่วนสำคัญและจำเป็นมาก  ถ้าใช้ผิดโดยตั้งใจบ่อยๆ  ต่อไปก็จะผิดแบบไม่ได้ตั้งใจ

ซึ่งจะยังความลำบากให้แก่ครูผู้สอนเหลือคณานับ  ถ้าใครลองอ่านเรียงความซักหนึ่งหน้ากระดาษรายงาน

อ่านทีประมาณร้อยกว่าเกือบสองร้อยใบ  (เคยทำสถิติตรวจข้อสอบเรียงความห้าร้อยกว่าคน) ซึ่งเขียนด้วยลายมือ

อันแสนจะหลากหลาย แล้วต้องมานั่งแก้ภาษาที่ผิดด้วยปากกาแดง  วงแล้วเขียนใหม่  วงแล้วเขียนใหม่

ด้วยคำเดิมๆ ซ้ำซากๆ  มันเป็นความทรมานอย่างแสนสาหัสค่ะ  (จะไม่แก้ให้ก็ทนไม่ได้)

ในฐานะปุถุชนคนธรรมดา  ออกจะเห็นใจอยู่มิใช่น้อยค่ะ  เข้าใจว่าภาษาเป็นส่วนหนึ่งที่แสดงอะไรหลายอย่างของคน

ไม่ว่าจะเป็นความสัมพันธ์ระหว่างคู่สนทนา  หรือแม้แต่ตัวตน  เดี๋ยวนี้จึงมีค่านิยมว่าใช้ภาษาถูกต้องทุกคำคือคนแก่ 

เช่นการไปแสดงความเห็น (เมนท์) ในไฮไฟว์เป็นต้น  ยกเรื่องตัวเองมาเป็นตัวอย่างล่ะกันค่ะ  มีลูกพี่ลูกน้องคนหนึ่ง

อายุยังน้อย เรียนแค่ชั้น ม.๑  ทุกครั้งที่เข้ามาเมนท์ในไฮไฟว์  ก็จะใช้ภาษาตามปกติที่เห็นกันทั่วไป  เช่น  แระ  ปัย  ฯลฯ 

ซึ่งถ้าเข้ามาเขียนในไฮไฟว์เดียร์แบบนี้  ก็จะตักเตือนไปตามฐานานุรูป  หนักบ้างเบาบ้าง  ล่าสุดก็เพิ่งวันนี้เอง 

เป็นเหตุให้หล่อนมาประนามไว้ว่า พี่ช่างโหด ดุ และไม่เข้าใจวัยรุ่นเลย  ครั้งหนึ่งนานมาแล้ว  น้องถึงกับบอกว่าใครๆ เขาก็เขียนแบบนี้

กันทั้งนั้น  ใครเขียนถูกน่ะเชยแล้วก็ "แก่" จึงต้องพยายามทำใจนับหนึ่งถึงร้อย  แล้วก็เขียนตอบไปว่า  งั้นพี่ไม่สนใจว่าจะเขียนหาใครอย่างไร

แต่เขียนหาพี่ให้ถูกแล้วกัน  สรุปคือ ไม่ได้ผลแม้แต่น้อยค่ะ! ฮือๆ~

เอ๊
สังเกตหลายๆ คำที่น้องยกมานี่
บางคำมันไม่ใช่คำวิบัตินะ

หมีโหด~>

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
  ใครเขียนถูกน่ะเชยแล้วก็ "แก่"

นั่นแหละครับที่กลัว ใจจริงอยากให้ถูก แต่เหมือนว่า ถ้าใช้ถูกจะเชย จะเข้ากลุ่มไปไม่ ทำนองนั้น

เอ๊
สังเกตหลายๆ คำที่น้องยกมานี่
บางคำมันไม่ใช่คำวิบัตินะ

หมีโหด~>
ผมว่ามันแล้วแต่มาตรฐานของแต่ละคนด้วยแหละครับ
สำหรับผมบางคำในนั้นก็คิดว่าไม่ผิดนะ(ละ หรอ มั้ย ตะหาก)
แต่ไม่แน่ใจว่าคนอื่นเห็นเป็นยังไง

/ นึกออกอีกตั้งหลายคำแน่ะครับ ที่ผมว่าไม่ผิดแต่ก็ไม่แน่ใจ แต่ก็ช่า่งมันเถอะครับ
// ฝันดีครับทุกคน นอนแล้ว

สนใจจะรู้ตามมาตรฐานสากลไหมล่ะครับ ที่ไม่ใช่มาตรฐานส่วนตัวน่ะ
ถ้าสนใจไหนลองอย่าเพิ่ง "ช่างมัน" นะ
จะได้ชำระความเข้าใจของตัวเองไปด้วย สนุกดีออก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

เซ็งอีกอย่างเวลาหาเนื้อเพลง
แล้วมันเปลี่ยนเป็นภาษามันเอง

เทอรู้มั้ย ทำมัย บลา บลา

อิห่า เพลงตู  หมีโหด~

perfectionist
เซ็งอีกอย่างเวลาหาเนื้อเพลง
แล้วมันเปลี่ยนเป็นภาษามันเอง

เทอรู้มั้ย ทำมัย บลา บลา

อิห่า เพลงตู  หมีโหด~
เห็นบ่อยค่ะพวกที่แกะเนื้อเพลงกันเอง น้องหนูวัยรุ่นลั้นลา
ทำมัยเทอต้องปัยก่าคนน้าน ช้านมิรุว่าต่อจากเน้ราวจาเปนยางงายต่อปายยยยย
อะไรที่เราแก้ไม่ได้ก็ต้องปล่อยไปครับ
อะไรที่ยังไม่เกิด ตัวเราก็ต้องเริ่มใช้ให้ถูกต้องครับ

แอบอ้าง
หวัดดีคร่าน้าแอ้
บายดีมะคร้า
แบบนี้ผมว่ายังพอได้นะ เพราะเสียงยังไม่เพี้ยน
เทียบกับแบบนี้(สมมุติ)
แอบอ้าง
หวัดดีค๊ะน้าแอ้
บายดีมะค่ะ

ยังไงถ้าไม่ผันอักษรสูงกลางต่ำกับวรรณยุกต์ผิด ผมก็ยังยอมรับได้

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เหมือนผมเลยครับ

เสียงไม่เพี้ยนก็็พอรับได้

แค่ ค่ะ คะ ค๊ะ อะไรนี่ไม่ชอบจริงๆ อะออกเสียงแล้วดูแปลกๆ

แต่ถ้ามันดูปัญญาอ่อน(หรือน่า่รักหว่า) ขนาดนี้ก็ไม่ชอบเหมือนกันนะ

งุมๆ ไม่ล่ะ

ชั่วโฒง คริคริ
หน้า: 1 ... 85 86 87 88 89 90 91 [92] 93 94 95 96 97 98 99 ... 162