หน้า: 1 ... 67 68 69 70 71 72 73 [74] 75 76 77 78 79 80 81 ... 162

ผู้เขียน หัวข้อ: วัยรุ่นเซร็ง !! กับศัพท์วิบัติ  (อ่าน 585258 ครั้ง)
 กร๊าก โอ้วววว สุดยอด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ขาดชื่อคนยังทำให้วิบัติได้ ง่ะ
พี่ปุดฮร่ะ กร๊าก

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
 แบร่  ใช่   เบื่อ  ที่สุดกับการใช้ภาษาที่ไม่คำนึงถึงความถูกต้อง

ถ้าอยากประสบความสำเร็จ   จงอย่ามองสิ่งที่อยู่ข้างทาง
รำคาญเหมือนกันค่ะ เจอคนที่ใช้แต่ศัพท์แบบนี้
เมื่อก่อนก็เคยใช้บ้างเป็นบางคำ ให้มันพิมพ์ได้เร็วขึ้น เช่นคำว่า เดี๋ยว - เด๋ว
แต่เลิกแล้วค่ะ เพราะในหลวงท่านทรงเป็นห่วงภาษาไทยมาก
ภูมิใจในภาษาที่มีของเราเอง แล้วก็อย่าทำลายกันเถิดพี่น้อง

ถูกต้องนะคร้า ไปแระก๊า  กรี๊ดดดดด
 ^
ู ^
ง่ะ

ก็ยังใช้อยู่ดี ไอ นะคร้า เนี่ย
เค้าพูดเล่นป่าวคะ ฮิ้ววว

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ชร๊าย เล้ว ฮ๊าร์  เพ่ เดือน~~~~  กรี๊ดดดดด
 โวย ไม่ใช่ละ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
รู้สึกเหมือนกันว่ามันเกินไป

เมื่อก่อนผมคิดว่าคงเอามาใช้พิมพ์ให้เร็วขึ้นใน msn อะไรพวกนี้

แต่เดี๋ยวนี้มันเป็นถาษาอันดับหนึ่งไปแล้ว

ไอ้ที่พวกเราใช้กันอยู่เนี่ย จะกลายเป็นชนกลุ่มน้อยไปแล้ว   อี๋~ อี๋~

- HJ™ : www.syringes23.com  ¦  - เวปไซต์เข็มสัมพันธ์ 23
เคยเล่น MSN กับเพื่อนแล้วมันก็ใช้ภาษาวิบัติกับผมนี่หล่ะ...พบพานอยู่ 2 แบบ

- แบบแรก แบบน่ารักปรมาณว่า  งุงิ, งิงิ, แงะ ๆ, เง้อ, แร้ว, รืม ประมาณนี้ โอเคอันนี้พอรับได้ มากกว่านี้ก็เลิกกัน

- แบบที่สอง คือ ไม่ได้ตั้งใจวิบัติ แต่พิมพ์ไม่ถูก เช่น
-----------------------------------------------------------
เพื่อน : พุ่งนี้มึงจะไปโรงเรียนไม่ (พรุ่งนี้มึงจะไปโรงเรียนไหม)
ผม : ไปสิ...
เพื่อน : เออท่างั้นมึงโลดได๊เวอล์ ซาวกาดของ ญามาห้า ให้กูด้วย (เออถ้าอย่างนั้นมึงโหลดไดรเวอร์ซาวด์การ์ด ยามาฮ่า ให้กูด้วย)
ผม : เออ..กูจะโหลดให้ แล้วมึงก็ไปซื้อไมค์มาติดที่คอมมึงด้วย
เพื่อน : ทำไม่่ (ทำไม)
ผม : กูว่ากูคุยกับมึงผ่าน MSN น่าจะสะดวกกว่าพิมพ์ว่ะ
-----------------------------------------------------------
 ง่ะ ง่ะ ง่ะ ง่ะ

ป.ล.เพื่อนผมคนนี้ เกิดในไทย สัญชาติไทย เชื้อชาติไทย แต่ความสามารถทางด้านภาษาไทยมันต่ำเหลือเกิน ไม่รู้จะช่วยมันยังไงดี ปัจจุบันมันยังพูดคำที่มีเสียง "สอ" ไม่ได้เลยครับ มันจะออก "ฝอ" ตลอด (ฝอ เฝือ = สอ เสือ) ฟังมันพูดทีไรทั้งขำทั้งสงสาร

ป.อ. มีวิธีแก้ "ฝ" ไหมครับจะเอาไปช่วยเพื่อน

ฝอ นี่ออกเสียงโดยเอาฟันบนแตะกะริมฝีปากล่าง
แต่ สอ เอาลิ้นแตะฟันบน

ถ้าเพื่อนไม่มีลิ้น  ก็คงออกเสียงสอไม่ได้ครับ
(ฟันบนคงมีแน่ๆ เพราะออกเสียง ฝอ ได้)

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ขอบคุณครับลุงอ๋าห์ แล้วจะนำไปทดลองใช้ดูครับ  เจ๋ง
ขั้นแรกคงต้องถามมันว่ามันมีลิ้นหรือเปล่า

ถ้ามีก็ตัดออกเลยครับ
อ้าว ไหงงั้นล่ะพี่กัม  กร๊าก กร๊าก

หน้ามึน
หน้า: 1 ... 67 68 69 70 71 72 73 [74] 75 76 77 78 79 80 81 ... 162