หน้า: 1 ... 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 ... 162

ผู้เขียน หัวข้อ: วัยรุ่นเซร็ง !! กับศัพท์วิบัติ  (อ่าน 585301 ครั้ง)
ผมผ่านไประยองแล้วชอบจังกับคำพูดที่ว่า "อะไรฮิ"

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
คำที่ว่าข้างบน ผมไม่ถือว่าวิบัตินะครับ งง

ไม่รู้สิ มันเป็นไม้บรรทัดของตัวเองที่จะมาวัดว่าอะไรควรหรือไม่ควร
เลยรู้สึกว่าเราเองก็ไปกำหนดให้คนอื่นไม่ได้ แค่ทำเท่าที่ตัวเองว่าดีก็พอ
ถ้าคนอื่นเห็นว่าไม้บรรทัดเราพอใช้ได้ก็จะยอมรับไปเอง

มันเป็นอะไรที่จ๊าบครับ

www.onopen.com/2006/02/748
ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับปราบดา 1 อย่างละ
(ในมุมของการใช้ชีวิตธรรมดาสามัญ ไม่ใช่ผู้ประกาศหรือนักเขียนน่ะนะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ก็ไอนั้นละ ฮิ   กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ผมผ่านไประยองแล้วชอบจังกับคำพูดที่ว่า "อะไรฮิ"

สำเนียงถิ่นผมว่าน่ารักผมชอบฟัง มาก
เหมือน คนสุพรรณ ก็ สู้พัน
หรือ เมืองเพชรก็ เมืองเผ็ด

ระยอง จันฯ ตราด นี้ ตลกเล่นไว้ฮาดี

ไปไหนมาฮิ
นั่งดีๆ นะฮิ
ระวังหญ้าจะตำ ฮิ
 เกย์แอบ

คริคริ หญ้าตำแล้วระวังเจ็บ ฮิ แต่ที่ผมเสียดายมากคือ เดี๋ยวนี้คนระยองไม่พูดสำเนียงระยองกันแล้ว จะมีก็แต่ก็คนแก่ที่ยังพูดกัน ฟังแล้วรู้สึกดีครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ปราบดา เขียนยาวแฮะ
ว่าง(อู้)นานกว่านี้สักหน่อยจะเก็บอ่าน
ทัศนคติเขาเจ๋งดีหลายเรื่อง

เรื่องภาษาถิ่นเป็นแทบทุกที่แหละครับ
แต่ถิ่นใหญ่หมายถึงระดับภาค คงยังไม่กลายไปมาก
เหมือนถิ่นเหนือ ถิ่นใต้ ถิ่นอิสาน ยังอู้ เว้า แหลง กันสนุกสนาน

และต่อไปคงมี งุงิ ในภาษาพูด  (อิอิ)
เหมือน แก่นเซี้ยว แจ้งเกิดสำเร็จ

จ๊าบ รุ่นผมยังมีพูดกันอยู่ครับ ยังไม่ตายไปจากวัย 30+

มีคำหนึ่งที่เคยฮิตติดลมบนมาก แต่ตอนนี้หายๆ ไป คือ

มันเป็นอะไรที่

ต้องต่อด้วย แบบว่า....แบบว่า แบบว่า....แบบว่า ด้วยมั๊ย ฮี่ๆ
ของหนูเป็นรุ่นนี้ ok ซึ้ง,ไรว้า,กิ๊บเก๋ ตอนนั้นอาร์เอสมาแรง แต่หนูก็ทันคำว่า จ๊าบ นะจ๊า
เดี๋ยวนี้เค้าบอกถ้าจะใช้ จ๊าบ ใช้ เลิศสะแมนแตน ดีกว่า

ยุคกลางของหนูก็ ไก่กา,จิ๊บๆ,ซะงั้น,ชิลด์ๆ,อย่างแรง,ขำๆ
ตามมาด้วย พระเจ้าจอร์ชมันยอดมาก,พระเจ้าช่วยกล้วยทอด พระเจ้าจอร์ชช่วยกล้วยไหม้,พระเจ้าจอร์ชมันทอดยาก,พระเจ้ายอดมันจอร์ชมาก ฯลฯ

ตอนนี้หนูติดคำนี้ อ่ะ จริงเหรอจ๊ะ,เอ๊าะ เหรอ ตัวเอง กับ อย่างเข้มๆ
ก็ไม่เชิงว่าผิดหรอกนะแต่มันก็ไม่ถึงกับถูก

ฮี่... ฮี่... ฮี่...

นอย นอย ชะ นอย นอย หนอย นะ หน่อย นะ นอย มึนตึ้บ  ขออยู่แบบ แขกแต่ดอย ตลอดไป

อ้า ระยองพูดฮิต่อท้ายเหรอ

อืมมม
ถ้ามีแมลงวันติดที่หน้า

เราต้องพูดว่า

"อะไรติดที่ หน้าฮิ "  ใช่ไหม?
หนึ่งเหตุผลของภาษาวิบัติ

http://www.onopen.com/2006/02/710

ระยองฮิสั้น เมืองจัน ฮิ ยาวครับ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ไอ้ ฮิ ยังพอรับได้
แต่ลงท้ายด้วย งิ
เช่น  อะไรงิ  ไม่รู้งิ  ไปสิงิ

มาจากไหนเนี่ย
มันของจังหวัดอะไรเหรอคะ งง

ใจมันลอยๆ
ทั่วประเทศงับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
นั่น!! งับ อีกแล้ว
จะงับของใครเหรอคะ เหวอ

ใจมันลอยๆ
นั่น!! งับ อีกแล้ว
จะงับของใครเหรอคะ เหวอ

ของใครก็ได้ ยกเว้น ของผม  ฮี่ๆ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
โอ้ว อันนี้สุดยอด

อันนผมว่าี้ไม่ผิดนะครับ เพราะถ้าแบบนี้ผิด

แบบนี้ "ฟ๐นต์" ก็ต้องผิดด้วย กร๊าก

แน่สิจ๊ะ ถ้าพูดในแบบของวิชาการละก็มันก็ผิดเห็นๆ (จริงๆมันไม่สามารถอ่านออกเสียงได้นะ)
แถมการใช้ กระจู๋เอย,ปั่นเอย มันก็ผิดความหมายของมันอยู่แล้ว
แต่ถ้าพูดในแบบของการดีไซน์,ออกแบบ ละก็ ไม่ผิดหรอกจ้ะ
เพราะเรื่องของจินตนาการไม่มีเส้นแบ่งขอบเขตอยู่แล้ว

กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ

นอย นอย ชะ นอย นอย หนอย นะ หน่อย นะ นอย มึนตึ้บ  ขออยู่แบบ แขกแต่ดอย ตลอดไป
หน้า: 1 ... 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 ... 162