หน้า: 1 ... 48 49 50 51 52 53 54 [55] 56 57 58 59 60 61 62 ... 162

ผู้เขียน หัวข้อ: วัยรุ่นเซร็ง !! กับศัพท์วิบัติ  (อ่าน 585351 ครั้ง)

เช่นคำว่า "ทำไม" เพื่อนมันจะชอบพิมพ์ว่า "ท่ามไหม" - -" คำว่า "มีอะไรเหรอ" มันจะกลายเป็น "ไหร่เหรอ"

แสดงว่าเพื่อนเป็นเด็กใต้ ติดทองแดง เกย์ออก

งบน้อย
วันนี้ขึ้นดอยมาค่ะ

ชอบที่ เด็กตัวหนังสือสวยงามมาก .. แล้วได้สื่อสารกับเด็ก พร้อมแลกเปลี่ยนภาษากันอะ

ม่วนง่าว... น่ารักมาก มีการเขียนใส่กระดาษโน๊ตแผ่นเล็กให้ ว่า มีคำว่าอะไร อ่านว่าอะไร ความหมาย  คริคริ

แล้วอีกอย่าง

เค้าไม่เห็นใช้ภาษาไทย วิบัติเลยวะ

แล้วอีกอย่าง .. ร้องเพลงชาติกันอย่าง ภาคภูมิใจที่เกิดมาเป็นคนไทยมาก
ผมว่าบางคำมันก็ไม่ผิดนะ
แบบ------ ทามไม อายัยเหยอ หวาดดี..   ก็ไม่ได้พิมพ์ผิดอะไร
พิมพ์ผิดต้องแบบนี้------อะไรค๊ะ  สวัสดีค๊ะ  ว๊ากก  แบบนี้ผิดแน่ๆ

"ทามไม อายัยเหยอ หวาดดี แย้วงัย"ฯลฯ  คำพวกนี้มันกลายเป็นคำที่ใช้คุยกันเฉพาะกลุ่ม มันก็ให้อารมณ์อาโนเนะดี

มันก็คล้ายๆที่อาม่าพูดสำเนียงจีนในกระทู้ม่ายมีแจ่กนั่นแหละ เพียงแต่มันคนละตระกูลกัน

จะให้เขียนแบบถูกๆเป๊ะๆมันก็ไม่ได้อารมณ์นั้นนะ  แต่ก็วานผันเสียงวรรณยุกต์ให้ถูกด้วย (อิอิ)

แต่ที่แน่ๆมันไม่ถึงขนาดวิบัติหรอกมั้ง ไอ่นั่นมันก็ดูจะโอเวอร์แอคติ้งมากไป

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
มันก็ใช่นะคะ
แต่เดี๋ยวนี้มันมีภาษาจงใจให้โนเนะด้วยค่ะ
ซึ่งมันน่า...มากกว่า

นะคุ นะเคอะ นะจุ๊ นุคุ สีจมปูว์ สวยจังรุย
มันไม่โนเนะนะ  เอือม

ถ้าว่ากันตามหลักภาษาไทยจริงๆ คำว่า อาไร แล้วงาย มันไม่ได้ผิดหลักการออกเสียงเพียงแต่ผิดหลักการใช้ภาษาเขียน เพราะคนเรามีสิทธิ์จะพูดยานคางได้ใช่มั้ยล่ะ

แต่ถ้าหากโอนอ่อนให้ภาษาอาโนเนะ วิวัฒนาการของภาษามันก็จะยิ่งโนเนะเข้าขั้น ปญอ ไปเรื่อยๆ
แต่ละคนก็บอกว่า ทีอันนั้นๆ ยังไม่ผิดเลย บลาๆๆ

สรุปมันก็ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลว่ามีขอบเขตการรับได้มากแค่ไหน
จะให้มาถกกันว่าอะไรวิบัติไม่วิบัติ คิดว่าชาตินึงคงจะคุยกันไม่จบเรื่อง

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ไม่คิดว่ามันจะปัญญาอ่อนลงๆๆๆๆๆ ไปเรื่อยๆ
เพราะผมไม่คิดว่าคนอายุเกินยี่สิบจะยังพิมพ์ภาษาแบบนั้นอยู่ครับ
ที่ใช้แบบนั้นน่าจะเป็นพวกวัยทีนประถมกอกาอะไรพวกนั้น โตๆก็คงเลิกไปเอง
ให้ทำอะไรถูกๆเป๊ะๆมันก็ไม่ใช่ไวรุ่นอะดิ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา

บางคนเกิน 20 ยังใช้ภาษาอาโนเนะปัญญาอ่อนอยู่เลยค่ะ
ถ้าเราคิดว่าปล่อยๆ ไปเพราะว่าเป็นภาษาวัยรุ่นตามวัยแบบนั้น
แล้วต่อ ๆ พวกเขาจะใช้ภาษาแบบที่เป็นแบบแผนถูกต้องไม่เป็นเลย

อีกหน่อยถ้าคนคิดแบบนี้กันหมด ภาษาไทยแบบถูกต้องคงมีเหลือน้อยเต็มที

ปล.ไม่เห็นว่าการให้ภาษาปัญญาอ่อนแบบนั้นมันดีตรงไหน

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪

ใช้บ้างตอนเล่น MSN

ไม่ใช้มันไม่ได้อารมณ์กวนติง  ฮี่ๆ

Las Noches Rubicundior

คือถ้าใช้เป็นอารมณ์ ก็ไม่ผิดหรอกค่ะ
แต่ถ้าใช้มันตลอดเวลานี่ไม่ไหวนะ

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
ผมว่า

ปล่อยแ_่งให้มันวิบัติไปเถอะครับ  ลันล้า

ให้มันล่มจมกันไปข้างนึงเลย
เอ้ย  ง่ะ ใจเย็นสิ

Las Noches Rubicundior
 งง

Everybody's gonna love today
พวกที่ใช้ภาษาแบบนี้ แล้วพอสักพักเลิกใช้ ด้วยเห็นถึงความอุบาทว์ของภาษาจะไม่ว่าเลยค่ะ ชื่นชมด้วย ฮิ้ววว

แต่พวกที่ใช้แล้ว ไม่คิดจะเปลี่ยน ไม่คิดจะเลิก พอคนมาตักเตือน ก็บอกว่าภาษาที่ถูกต้องเป็นภาษาบ้านนอก อยากจะให้มันหายๆไปจากโลกซะ  เอือม

พวกที่ตอบกลับมา่ว่า "ม่ายเหนเปนรายเยย จาเจงจางรายมาก"  เอือม
จะปล่อยให้ไอคำว่า "ไม่จริงจัง" มันกัดกินกบาลพวกคุณๆทั้งหลายเลยหรอ งั้นเรื่องการงาน ก็ไม่ต้องจริงจังสินะ การกินข้าวที่คุณต้องกินทุกวัน ไม่ต้องจริงจังหรอก ขี้หมาขี้อะไรก็กินเข้าไปเถอะ มันอร่อยอะ จะกิน แค่นี้ใช่ไหม เอือม

เลือกซะบ้าง จริงจังซะบ้าง ลองมาเป็นคนที่ทำในสิ่งที่ถูกซะบ้าง แล้วพอย้อนกลับไปตอนที่ตัวเองทำแย่ๆ คุณจะรู้สึกว่า ตอนนั้นทำไมคุณงี่เง่าขนาดนี้ ฮิ้ววว

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
ไม่ๆ ตูว่าน่าจะปล่อยมันไปไปตามกรรมเลยดีกว่า

คือเราก็ทำให้จุดที่คิดว่าเราน่าจะทำ คือใช้ภาษาแบบนี้แหละ
พยายามทำความเข้าใจกับพวกอื่นๆนิดนึง ถ้าไม่สำเร็จ

ก็ปล่อยแ_่งวิบัติไปเลย

สะใจดีนะ
เลือกซะบ้าง จริงจังซะบ้าง ลองมาเป็นคนที่ทำในสิ่งที่ถูกซะบ้าง แล้วพอย้อนกลับไปตอนที่ตัวเองทำแย่ๆ คุณจะรู้สึกว่า ตอนนั้นทำไมคุณงี่เง่าขนาดนี้ ฮิ้ววว
ต้องรู้สึกว่า ทำไมกูถึงกล้าขนาดนี้วะ ต่างหาก
เพื่อนพีชก็ใช้กัน
พอพีชบอก มันก็ไม่ค่อยจะสนใจ บอกว่าเล่นๆ

พอไปจปร.กลับมา
พี่ๆนายร้อยบอกว่า "พาสาไทชั้ยหั้ยถูก
พี่ๆอยากให้น้องใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องตามหลักภาษานะครับ"

หลังจากนั้น มันเลิกใช้ภาษาวิบัติเลย
ด้วยเหตุผลที่ว่า "พี่จปร.เค้าไม่อยากให้ใช้"

อะไรว้าาา นายร้อยบอกครั้งเดียว .. เชื่อ
เราบอกเป็นสิบรอบ .. ไม่เชื่อ

ทำไมเราไม่หล่อเหมือนนร.นายร้อยบ้าง  ฮือๆ~

หน้า: 1 ... 48 49 50 51 52 53 54 [55] 56 57 58 59 60 61 62 ... 162