หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 ... 162

ผู้เขียน หัวข้อ: วัยรุ่นเซร็ง !! กับศัพท์วิบัติ  (อ่าน 585314 ครั้ง)
สงสารพี่อุ๊ว่ะ

ตอนนี้ภาษาไทยใช้ถูกหายากกว่าพาสาทัยอีก

เซ็งจิต  ฮิ้ววว
ทำไมผมเล่น msn ไม่เคยเจอพวกนี้มั่งเลย  เอือม
อยากเจอ จะได้ด่าเช็ดแม่ม  โวย

เอ่อ...
จะบอกว่าอย่างผมเองนี่
มันก็มีบ้างล่ะครับที่วิบัติ
บางคำมันเป็นคำเลียนเสียงพูด
เลยเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาตามอารมณ์

แต่ผมคุยกับคนอื่นก็ไม่ค่อยมีนะที่วิบัติล้านเจ็ดน่ะ

:42:แบบตามอารมณ์อ่ะไม่เท่าไหร่หรอกค่ะ

แต่พวกที่ตั้งใจให้มันวิบัติ (คร๊าฟ เทอร์) มัน.... ฮิ้ววว

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ผมก็ใช้คำว่า

อ่ะ
น่ะ

อะไรพวกนี้บ้าง

ศาลยักษ์สูงสุดจะพิจารณาจากเจตนาครับ

Today you , Tomorrow me.

จริงๆ คำว่า ค่ะ คะ ใช้ผิดบ้างเหมือนกันนะ

ชอบสับสนทางเพศ

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
"คะ" เสียงสูงมักใช้กับประโยคคำถาม เช่น อะไรคะ
"ค่ะ" ใช้กับการตอบรับ หรือประโยคบอกเล่า เช่น ได้ค่ะ

"ค่ะ" ใช้เพื่อลงท้ายประโยคบอกเล่าเพื่อให้ฟังดูสุภาพ บางครั้งใช้คู่กับคำว่า "น่ะ" เป็น "น่ะค่ะ" ในกรณีต้องการชี้แจงข้อเท็จจริง เช่น "น้องชายชอบอ่านหนังสือน่ะค่ะ"

ส่วน "คะ" ใช้กับประโยคคำถาม เช่น "ไปไหนมาคะ" แต่บางครั้งก็ใช้คู่กับคำว่า "นะ" กลายเป็น "นะคะ" สามารถใช้ในประโยคบอกเล่าเชิงขอร้อง เช่น "ทานข้าวด้วยกันนะคะ" ทั้งยังสามารถใช้กรณีแสดงความเห็นได้ด้วย เช่น "บ้านหลังนี้สวยนะคะ"

เท่าที่ฉันสังเกตดู หลาย ๆ ภาษาลงท้ายประโยคคำถามด้วยการตวัดเสียงขึ้นสูง เช่น ภาษาอังกฤษ หรือ ภาษาญี่ปุ่น ในภาษาไทยของเราก็เช่นกัน ถ้าลองออกเสียงดูจะพบว่า "คะ" เสียงสูงกว่า "ค่ะ" เพื่อแสดงว่าเป็นคำถาม หลายครั้งฉันพบประโยคคำถามลงท้ายด้วย "นะค่ะ" ฉันอ่านแล้วอดสงสัยไม่ได้ว่าเขาต้องการถามเราจริง ๆ หรือเปล่า

จาก ... ลิ้งค์หายไปแล้ว

ค่ะ – สวัสดีค่ะ , ขอบคุณค่ะ , ลาก่อนค่ะ , ไม่เป็นไรค่ะ
คะ – เหรอคะ , ใช่ไหมคะ
นะคะ – ขอบคุณนะคะ , ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ
จ้ะ – สวัสดีจ้ะ , ได้จ้ะ , ขอบใจจ้ะ
จ๊ะ – มีอะไรเหรอจ๊ะ , ไม่สบายหรือเปล่าจ๊ะ
นะจ๊ะ – ฝันดีนะจ๊ะ , เดี๋ยวเจอกันนะจ๊ะ
จ้า – สวัสดีจ้า , บายจ้า
จ๋า – พี่จ๋า , หนูจ๋า

จาก...http://www.sun-tree.net/forum/viewtopic.php?t=78

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 2006, 21:37 น. โดย ลั่นฟ้า » บันทึกการเข้า
แต่พี่ชอบใช้

คะ  เป็น ค๊ะ    นะเสียงสูงมันได้พอดี หรือว่าผิด?
รอนักภาษาศาสตร์มาตอบดีกว่าค่ะ

แต่ไม่เคยเห็นนะ  ง่ะ
อย่างพี่กัมมองว่ามันอาจจะเป็นเสียงที่เราพิมพ์ไป

ตามความรู้สึกอารมณ์  ทำให้ผู้อ่านเข้าใจมากขึ้น

แต่ถ้ามองตามหลักภาษาไทยไม่น่าจะถูก

แต่ถามว่าผิดมั้ยคงไม่ผิดมั่ง

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
เออ
แต่เราว่ามันใช้  "ค๊ะ" ไม่ได้นะคะ
เพราะว่าตัว ค.ควาย  เป็นอักษรต่ำ
มันใช้ได้แค่กับไม้เอก ไม้โท เท่านั้นไม่ใช้หลอคะ
เพราะแค่ "คะ" มันก็เหมือนออกเสียงตามเสียงตรีแล้วน้า...
 งง
อ้อ ค่ะ เข้าใจแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ใช่ไหมคะ

บางอย่างมันก็น่าอนุโลมใช้ได้นะครับ  ปลื้ม

คือตามหลักการออกเสียงมันจะ

คะ
ค่ะ
ค้ะ

ค๊ะ --- ซ้ำเสียง คะ แล้ว

ค๋ะ

(มั่ว)

เอามั่ง
ใช่ค่ะ  แต่ พูดถึงมันเป็น อะไรที่ง่ายมาก แต่คนไทย ดันสับสนแล้วก็ใช้ผิดเอง
ยังเคยโดนยักษ์แอน -10 เพราะพูด คะ กับ ค่ะ ผิดเลย  ฮือๆ~

ใช่มั๊ยคะ  โห
คะ ออกเสียงว่า คะ -- วันนี้อากาศร้อนชิบหายเลยนะคะเสียงตรี
ค่ะ ออกเสียงว่า ข้ะ -- พี่กัมส์ขโมยดินสอหนูไปค่ะ (เสียงประชดๆ)เสียงโท
ขะ ออกเสียงว่า ขะ -- สวัสดีค่ะเสียงเอก

แต่ส่วนใหญ่ เราจะเข้าใจโดยอัตโนมัติว่า ค่ะ หมายถึง ขะ เพราะมันสวยกว่าด้วย เช่นเดียวกับคำว่า ล่ะ (เสียงโท) กับหละ (เสียงเอก)

ส่วนเสียงสามัญกับจัตวา -- คำตายผันไม่ได้ครับ
 (แจ๋ว แจ๋ว)
ตามนั้นแหละค่ะ

ยิ้มน่ารัก

<3.
หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 ... 162