หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 ... 162

ผู้เขียน หัวข้อ: วัยรุ่นเซร็ง !! กับศัพท์วิบัติ  (อ่าน 585261 ครั้ง)
ฤาภาษาไทยจะสิ้นลม... ฮือๆ~

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ฤๅ มิใช่ฤ
 ยิ้มน่ารัก

ส่วนเรื่องวิบัติ
เบื่อเว้ย
งุงิเงาะแงะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

ไปคุยกัยน้องเขามาและ(ไม่รู้ว่าอายุเท่าไหร่หรอกเรียกน้องไว้ก่อน)

น้องเขาคุยภาษาไทย ถูกต้องดีนะคุยสุภาพดี

จะก๊อปที่คุยมาให้ดูแต่พอดีว่าเผลอปิดหน้าต่างคุยไป  ง่ะ

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
ไม่รู้สิครับ คุยกะผมไม่ดีเท่าไรเลย เดี๋ยวนี้
^
จะปั่นหาอะไรคะ
กระจู๋ปั่นมีให้เยอะแยะ ขอร้องล่ะ อย่ามาปั่นบนหิ้งเลย

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ภาษาไทยจะกลายเป็นดาวินชี่โค้ด ง่ะ

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
อีก20ปี
ตัวหนังสือไทยจะเป็น
อัขระไทย

ฤๅภาษาไทยจักสิ้นลม
แสนเศร้าตรมฤทัยใจหม่นหมอง
ลูกหลานเราทำป่นปี้เป็นหน้ากลอง
ได้เพียงมองห่างไกลใจระทม

http://diary.yenta4.com/diary.php?%B9%D2%B9%D2%B9%D4%C3%B9%D2%C1:8:5:2006

โดนเบียดตกลงไปแล้วค่ะ ยังไม่มีคนมาอ่านเลย

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
อีก20ปี
ตัวหนังสือไทยจะเป็น
อัขระไทย

อักขระ ครับ
^
จะปั่นหาอะไรคะ
กระจู๋ปั่นมีให้เยอะแยะ ขอร้องล่ะ อย่ามาปั่นบนหิ้งเลย

ปั่นเหรอ?

ใจเย็นๆ

ทิ้ง อคติบ้างนะ อืม นะ นะ นะ นะนะ พี่ขอร้อง
เพื่อนเวียดนามคนนั้นเป็นสาวกเหรอ 
ขึ้นหิ้งได้ด้วย  ฮิ้ววว

<3.

พออยู่ด้วยกันหลายๆคนแล้ว อ่านไม่ออก  เอือม

อูย ถ้าเจอแบบนี้ หนีออกจากห้องไปนานแล้วค่ะ ง่ะ

^
^
^

รำคาญอิโมอักษรสุดๆ  ด่าเพื่อนหลายคนแล้ว
ถ้าดูดีดี  วิบัติหลายคำเลยค่ะ 

เลวยั้นเงา
เคยด่าเพื่อนไปเหมือนกัน ถ้าสนิทๆก็จะบอกว่าไปลบมาซะไม่งั้นอย่ามาคุยกับตูนะเว้ย แต่ถ้าไม่สนิทก็ไล่เขาไปลบดีๆ (แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ลบกันซะที โวย)

มันเป็นเรื่องที่ทุกคนในฟ0นต์ไม่ค่อยจะค่อนข้างรับไม่ได้  ลันล้า

--------------------------------------------------------------------

เคยเอาไปเสนอ บอร์ดที่โรงเรียนเหมือนกันนะ ว่าจะให้อยากใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง แต่  หมีโหดดดด

ได้รับคำตอบเช่นนี้มาค่ะ

1.ใช่คับ อย่างเช่น ประโยคว่า "ในบอร์ดเลยคะ" แปลว่าอะไรครับ มันน่า0ะเป็น "ค่ะ" ใช่มั้ยครับ วิบัติซะแล้ว-*-แล้วก็เรียนกันมาทุกคนนะครับภาษาไทยเนี่ย ไอ่ที่เขียนแบบนี้เขาตั้งใจครับ เขียนกันขำขำ เล่นๆ แต่ก็รู่ว่าไอ่ที่ถูกคืออะไร ผมไม่คยเห็นใครดูจากในนี้แล้วเอาไปใช้จริงๆซักทีเวลาส่งงานครูผมก็ไม่เคยเห็นใครเขียนแบบนี้เลยนะว่ามั้ย? ถ้าภาษาตัวเองเขียนไม่ถูกผมก็ไม่รู้จะว่าไงละครับ

2.ถ้าเด็กไทยมันโง่ถึงขนาดดูสื่อต่างๆ(รวมทั้งโทรทัศน์ หนังสือพิมพ์ ฯลฯ)แล้วไม่รู้ว่าอะไรควรทำตาม อะไรไม่ควรทำตาม ก็ปล่อยแม่งไปเถอะครับพูดแล้วนึกถึง สว. หน้าคล้ายปลาตีนบางท่าน ที่กลัวชื่อจะหายไปจากสารบบหน้าหนังสือพิมพ์ ที่ท่านออกมาวิจารณ์เพลง"คนเลวที่รักเธอ"คนเราถ้ามันลองจะเป็นชู้กะใคร มันก็ไม่ต้องรอให้เพลงมาชักนำหรอกก็อย่างที่ว่า... เด็กมันไม่โง่ถึงขนาดไม่รู้ว่าอะไรควรทำตาม อะไรไม่ควรทำตามหรอกนะ ฟักแม้ว!!!(วนมาหาไอ่หน้าเหลี่ยมซะอย่างนั้น...) 

3.ใจเย็น .......

แต่ยังไงก็ตาม ...... ตามความคิดผมแล้ว ผมว่าเรื่องอย่างนี้คงหลีกเลี่ยงได้ยากอะครับ .............
มันเป็นสิ่งที่เป็นปกติไปซะแล้ว ....... แต่ก็เชื่อว่าคนที่เขียน ก็คงรู้อยู่ ว่าอะไรถูก อะไรมันไม่ถูก ...... อีกอย่าง บอร์ดก็เป็นแค่บอร์ดแสดงความคิดเห็น ..... ไม่ได้มีใครจะมาเคร่งครัดอะไรมากมายนัก ..... คือมันไม่ใช่อะไรที่เป็นทางการ ว่างั้นเถอะ ....... พอถึงเวลาที่ต้องใช้ภาษาระดับอื่นที่สูงขึ้นไป (กึ่งทางการ, ทางการ) ก็เชื่อว่าคงไม่ใช้ภาษาอย่างนี้แล้ว ...........

ขออภัยถ้าทำอะไรผิดไป .........     

4.เห็นด้วยยยย~ แค่เป็นบางคำนะ - -" เช่นถ้าเราอยากพิมพ์แบบว่าใส่อารมณ์เช่น
"ชอบม๊ากกกก~มากกกก~" ,"สนู๊กกกก~สนุก" อะไรประมาณเนี้ย - -" อันนี้พอขำ ๆ ให้อภัย
พวกใช่คำผิดสลับกันระหว่าง"คะ - ค่ะ" ,"วะ - ว่ะ ,"จ้ะ - จ๋า" ก็พอเข้าใจ บางทีเขาอาจรีบพิมพ์
แต่ไอ้คำประเภท "กำ" ,"เวน" ,"เทอ" ,"มะโสนจาย" ,"ชิมิเคอะ(ใช่ไหมคะ)" ,"ไอ่"
,"สั-ด" ,"สาดดดด" <<< พวกใช้หลบ sensor จนเคยชิน
เห็นแล้วอารมณ์เสีย -"-
ก็เข้าใจนะว่าพวกที่มีความรู้แล้วเขาก็เขียนกันเล่น ๆ ขำ ๆ แหละ มันไม่เป็นปัญหาต่อคนที่ใช้หรอกครับ
แต่ผมว่ามันอาจเป็นปัญหาต่อคนที่เข้ามาอ่าน เข้ามาจดจำน่ะสิ

....แค่อยากให้อนุรักษ์ภาษาไทยไว้บ้างแค่นั้นครับ

5.เหอะๆ มันก็จริงนะ ทำให้คำบางคำ พิมพ์ไม่เป็นแล้วเนี่ย~
ลืมว่าคำจริงๆ มันเป็นยังไง เนอะ~~
แต่พิมพ์แบบนั้นมันง่ายดี มันมือด้วย เหอะๆ   

6.เหอะๆ มันก็จริงนะ ทำให้คำบางคำ พิมพ์ไม่เป็นแล้วเนี่ย~

ลืมว่าคำจริงๆ มันเป็นยังไง เนอะ~~

แต่พิมพ์แบบนั้นมันง่ายดี มันมือด้วย เหอะๆ
^
^
^
เห็นด้วย นะ

7.ชี้แจง...- -" "มุกตลก" ครับ ไม่ใช่ "มุขตลก" ตามราชบัณฑิตยสถาน

อ้างอิง
- http://board.dserver.org/j/jw2/00000070.html
- http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K4139468/K4139468.html

แต่รู้สึกว่าตอนหลังนี้จะใหช้อะไรก็ได้นะ - -" (แล้วพูดทำไม?!)

8.แจง...- -" "มุกตลก" ครับ ไม่ใช่ "มุขตลก" ตามราชบัณฑิตยสถาน

อ้างอิง
- http://board.dserver.org/j/jw2/00000070.html
- http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K4139468/K4139468.html

แต่รู้สึกว่าตอนหลังนี้จะใหช้อะไรก็ได้นะ - -" (แล้วพูดทำไม?!)
^
^
เพื่อ......? เอาใจ จขกท เหรอครับ?   

9.เหอะ ๆ . . .. . ก้อ จิ ง นะ

แต่ อย่า ง ว่า ยั งงั ย ก้อ ขำ ขำ งั ย

ไม่ ได้ เขี ยน รา ย งาน ซะ หน่อ ย

อย่า ง น้อ ย กุ ก้อ ได้ 4 ไท ย ละวะ . . .

แต่ ปี 32 นี่ . .. ม .4 ชั่ ย ปะ . . . เริ่ ด แต๊ ๆ ~

" เอา โ ถ้ ย ไ ป เร ย คร่ะ ไ อ่ น้อ ง~ "

5 5 55 5 + คิด มาก แก่ เร็ ว นะ จ๊ะ ^ ^

10.มันน่าจะเข้าใจกันอย่างนี้น่ะ -----------------------------------------

คือ มี 2 จุดประสงค์ ในการเขียนบอร์ด(กระดานข่าว)

---- 1. คือเป็นทางการ
---- 2. คือ แบบไม่เป็นทางการไง

ก็เข้าใจคับว่า อยากอนุรักษ์ ภาษาไทย (หัวโบราณเหมือนกัน)
แต่ถ้าไม่อยากให้มัน วิบัติ ก็คงห้ามยากน่ะคับ

เพราะว่าภาษาก็เปลี่ยนไปตามเวลาของมันด้วย ******************

มิฉะนั้น เราต้องพิมพ์ประมาณว่า --------------------------

เหตุไฉนผองเรา จึ่งได้ถกเถียงกันเยี่ยงนี้ ตูข้ามิเห็นประโยชน์อันใด
ที่เราจะกล่าวว่า ผู้ใดถูก ผู้ใดผิด แม้นว่าจะชอบเยี่ยงไร ก็หาจะกล่าวโทษกันได้ เพราะมันเปลี่ยนไปตามเพลา ตามแต่ยุคสมัยฉันนี้แล...

(ทำไมเรา ถึงมาเถียงกันล่ะคับ ไม่เห็นมีประโยชน์อะไรที่จะพูดว่า ใครถูกใครผิด มันเปลี่ยนไปตามเวลา ตามสมัยนั่นแหละ เนอะ!!!!)

****มันมีเวลาของมัน มีวาระคงอยู่ และวาระเปลี่ยนแปลง มีวาระพบกันมีวาระจากกัน
มีวาระรัก มีวาระเกลียด ......มีวาระแห่งชาติ แล้วก็มีวาระซ่อนเร้น...... โดยเฉพาะการเมืองไทยมีวาระซ่อนเร้นเยอะจริงๆ รู้ใช่มั้ยว่าจะพูดอะไรต่อไป ........ ออกไป ........ออกไป๊!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!******

11.***มันมีเวลาของมัน มีวาระคงอยู่ และวาระเปลี่ยนแปลง มีวาระพบกันมีวาระจากกัน
มีวาระรัก มีวาระเกลียด ......มีวาระแห่งชาติ แล้วก็มีวาระซ่อนเร้น...... โดยเฉพาะการเมืองไทยมีวาระซ่อนเร้นเยอะจริงๆ รู้ใช่มั้ยว่าจะพูดอะไรต่อไป ........ ออกไป ........ออกไป๊!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!******
^
^
^
อ่า . . .อั น นี้ นี่ . . .นอ ก เรื่อ ง ไป ป่า ว คร่ะ ? ?

หึ หึ หึ   

(เหงื่อแตกพลั่ก)  เหนื่อยซะป่าวค่ะ .... แล้วพิมพ์นะ ดันว่า อีก เรื่อง ค่ะ กับ คะ ละ ล่ะ เอ่อ คือแบบนี้ไม่ว่าหรอก แต่บางทีบางคำมันก็สุดจะทนแล้วอะ รับไม่ได้ ... ยากเนอะ  จ๊วบ

ก็ดีนะ ที่โรงเรียนลั่นยังพอมีคนเห็นด้วย .. โดนด่าโดนว่าแค่นี้ ลั่นทนได้
แต่ถ้า ไปพูดในบอร์ดเด็กดี/น่ารัก/ต่างๆนานา อะหรอ ... โอ้ไม่ แทงลั่นตายดีกว่า  ง่ะ

เอ่อ เท่าที่มีอะนะ คือก็ไม่ได้เคร่งอะไรมาก ผิดนิดผิดหน่อยก็ว่า ภาษาวัยรุ่นเข้าใจ
แต่วัยรุ่นเกินไปมั๊ยค่ะ มากไปมั๊ยค่ะ สงสารคนอ่านบ้างสิค่ะ  เฮ้ย!? พูดไปก็เครียดป่าวๆ

จะว่าไปก็อิจฉาลาวเหมือนกันเนอะ เค้ามีชุดประจำชาติ มีภาษาที่อนุรักษ์ไว้
ครูภาษาไทยเล่าให้ฟัง ว่า เมื่อก่อน คนไทย ขโมยวัว ของประเทศลาวไป
คนไทยเลยได้อยู่ดี กินดี มีไร่มีนา ..คนลาวเลยไม่ชอบคนไทยเท่าไหร่
แล้วเวลา คนไทย เห็นอะไรแล้วแบบว่า ...นะ ก็บอกว่า ไอ่ลาว ...  หมีโหดดดด ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 2006, 04:55 น. โดย ลั่นฟ้า » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 ... 162