หน้า: 1 ... 86 87 88 89 90 91 92 [93] 94 95 96 97 98 99 100 ... 162

ผู้เขียน หัวข้อ: วัยรุ่นเซร็ง !! กับศัพท์วิบัติ  (อ่าน 585401 ครั้ง)
เวงกำจิงๆ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ชั่วโฒง- -"

นั่นแหละครับผลของการจิ้มไวเกิน

ยกมือออกจาก shift ไม่ทันซักที(ข้ออ้าง)

ได้ศัพท์ใหม่ งุมๆ กร๊าก

มันพัฒนามาจาก งืมๆ

ผมใช้ แง่ อะ  อืมมมมห์

perfectionist
อ่านแล้วเหมือนเราอ่านของน้องหนูเบบี๋พิมพ์ ง่ะ
งุมๆ งุงิ งิงุ
เวลาอ่านคำว่า "งืม" เนี่ยให้ความรู้สึกเหมือนกับยุงมันบิน งึมๆๆๆๆๆ อยู่ข้างหู
คิดได้ยังไงกันวัยรุ่นสมัยนี้
เง้อ...นู๋ตามมิทันจิงๆเยยคร่ะ ง่ะ
เคยเจอ วิบัติซ้อนวิบัติ มั้ยครับ  หน้ามึน

ไอxัด วิบัติเป็น ไอสาด, ไอสาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด+
ไอสาด วิบัติเป็น ไอแสด, ไอแสดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด+
ไอแสด วิบัติได้อีก ไอแสร๋ด, ไอแทร๋ด

ปล. น่าจะ คล้ายๆ งุมๆ 555+
5555+

คืออ่านแล้วมันก็ตลกดีน่ะ แต่บางทีก็หมั่นไส้
คือไอ้กรณีที่เราไม่เห็นหน้าเห็นตากัน
มันก็พิมพ์แล้วดูน่ารักดี

แต่ถ้าเพื่อนเราหน้าอย่างเถื่อน แชทกัน
"หนอย.. อีโอม ตรูชวนเมิงไปเที่ยวไม่ไปกับตรูเรยน๊าา"
สยองครับ  เหลือบ

แล้วในกรณีที่ต้องพิมพ์แอ๊บแบ๊วเองหละครับ!!
อย่างเช่นคุยกับแฟน
ไม่ได้อยากพิมพ์เร้ยแต่เอาสักหน่อย
บอกตรงๆครับนึกถึงหน้าตัวเองแล้ว
สยองกว่าอันบนอีก  กร๊าก

ยุบสกา .. มาเป็น เร็กเก้ เร็กเก้ เร็กเก้ !!!!
วันนี้ไปเจอ วิบัติกว่านั้นอีกครับ
รับไม่ได้จริงๆ
ไปเจอมาในเว็บบอร์ดเกมลูน่า่

แอบอ้าง
เอิ๊ก!! เวล 46 dex ยาวไป ลงสกิวหลบ หนาตึ๊บ อะจ๊าก!! กรรมของเวรแง..อย่าทำนู๋!!

อ่าuลากLสีeJยาวๆ..LLอ๊บ....(เสียงเปิดประตู)

ช้าuvoย้ำอีกไว้Lลe!!

อะอ่าวผิดห้องโมโห

ปล ชะ...LLว๊U...ฟิ้ว!!

ง่ะ

แก้ไข
// เอามาให้ดูเฉยๆครับ อ่านไม่รู้เรื่องช่างมันเถอะ เพราะผมก็งง สาระจริงๆ มีบรรทัดแรกบรรทัดเดียว(ต้องเล่นเกมด้วยถึงจะรู้เรื่อง) ที่เหลือจะเป็นคล้ายๆ ลายเซ็นต์ แต่เค้าใช้วิธีก็อบวางในทุกโพส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2008, 23:36 น. โดย อมยิ้้มละลาย » บันทึกการเข้า

จินตนาการในการใช้ภาษาเค้าบรรเจิดจริงๆ ค่ะ

(ว่าแต่ใครช่วยแปลเป็นภาษาบ้านเราหน่อยได้มั้ยคะ แบบว่าอยากรู้เรื่องด้วยอ่ะ) เอือม

เอิ๊ก!! เวล 46 dex ยาวไป ลงสกิวหลบ หนาตึ๊บ อะจ๊าก!! กรรมของเวรแง..อย่าทำนู๋!!

อ่าuลากLสีeJยาวๆ..LLอ๊บ....(เสียงเปิดประตู)

ช้าuvoย้ำอีกไว้Lลe!!

อะอ่าวผิดห้องโมโห

ปล ชะ...LLว๊U...ฟิ้ว!!
เอิ้ก เลเวล 46 dexยาวไป (คาดว่าคงบอกว่าให้อัพ dex ไปเรื่อยๆ) ลงสกิล(skill)หลบ  กรรมของเวร แง..อย่าทำหนู

อ่านลากเสียงยาวๆ แอ๊บ (น่าจะแอ๊ด)

อ้าว ผิดห้อง โมโห

ปล ชะแว้บ ฟิ้ว

ชั้นขอย้ำไว้อีกเลย

มั๊ง หมีโหด~

ขอบคุณค่ะ ไหว้

คริคริ

ทะมุย เก๊าถึงเพมแบบน๊านอ่ากั๊ฟ
อ่านๆๆแย้วมั้ย รุ้เรื่องเรยๆ อ้ะงั๊ฟ

อนาถจิต  หมีโหด~

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2008, 23:59 น. โดย PiPoPiPi » บันทึกการเข้า

ยุบสกา .. มาเป็น เร็กเก้ เร็กเก้ เร็กเก้ !!!!

เหมือนฮิตมาพักหนึ่งแล้ว นำเอาภาษาอังกฤษมาเป็นภาษาไทยเนี่ย

มีมาตั้งแต่ llnJllsJllsJ แล้ว  ง่ะ

ผมว่าใช้ดีๆมันพองามนะครับ ใช้หมดมันก็ไม่ไหว

l l K !!

perfectionist
ผมก็เคยเจอไอ้พวกนี้ อ่านแล้วปวดหัว
เซ็งอีกอย่างเวลาหาเนื้อเพลง
แล้วมันเปลี่ยนเป็นภาษามันเอง

เทอรู้มั้ย ทำมัย บลา บลา

อิห่า เพลงตู  หมีโหด~

ตอนนั้นหาเนื้อเพลงภาษาอังกฤษแล้วเจอมันใช้สแลง-วิบัติอังกฤษ หมดเลย
เครียด ง่ะ

หูย เรื่องนี้โดนใจมากค่ะ เวลาอ่านภาษาวิบัติ ภาษาเกรียน หรือภาษาแต๊บ เอ๊ย ภาษาแอ๊บแบ๊ว (ที่แบ๊วจนเกินงาม) แล้วต้องมานั่งถอดรหัสลับ ตีความว่าเขาพิมพ์อะไรของเขานะ.... นี่จะรู้สึกหงุดหงิดเหลือกำลังค่ะ

ในห้อง chat หรือใน MSN นี่เฉย ๆ นะคะ เพราะเวลาคุยกับแฟนเราก็แอ๊บบ้างเพื่อความน่าเอ็นดู แล้วบางทีแฟนก็งุงิ ๆ เหมือนกันค่ะ เป็นสีสันเปลี่ยนบรรยากาศ แต่เวลาเจอตามเว็บบอร์ดนี่ รู้สึกว่ามันเป็นของที่ถาวรกว่าการ chat และไม่ได้พิมพ์คุยกันบรรทัดต่อบรรทัด เลยรู้สึกทนไม่ค่อยได้ คิดว่าการโพสต์กระทู้หรือตอบกระทู้น่าจะกลั่นกรองภาษาให้เป็นมาตรฐานบ้าง ไม่ใช่วิบัติซะจนมึน

มีตัวอย่างมาเล่าค่ะ
ปลายเดือนที่แล้วมีสมาชิกใหม่มาสมัครที่บอร์ดแล้วเข้าหมวด FFXI โพสต์กระทู้ว่า

แอบอ้าง
พึ่งมาเล่นคับ ช่วยแนะนำที ให้ลงเชพไหนคับบบบบบบบบบ 
เดียวได้แผ่นมาลงxboxคับ  21 นี้ มาเล่นคับ ซื้อไปแล้ว  ช่วยบอกทีคนไทยเล่นเชพไหนคับ ผมเล่น จิงจังและเล่น นานแน่คับ

พอดีวิบัติแค่นิดหน่อย สมาชิกเก่า ๆ เลยโพสต์ตอบ แสดงความต้อนรับอย่างดี
แต่พอเจ้าของกระทู้กลับมาตอบอีกที พี่แกดันพิมพ์ว่า

แอบอ้าง
ขอบคุนคับ   พอดี ผม ทำงานอยู่ตัวแล้ว(อายุ30) เยยมีเวลาเล่นยาวยาวแล้วคับ  กะเล่นทุกวันวัน เยย คับ

โวย

คงมีคนเห็นแล้วทนไม่ได้เลยโพสต์ติงไปว่า

แอบอ้าง
คนที่นี่เค้าใช้ภาษาแบบถูกต้องกันครับ

ข้อมูลเบื้องต้นก็ลองอ่านตามกระทู้ปักหมุดดูครับ

กับ

แอบอ้าง
ซ่ะ อึ่ย! ภาษา พาโดน (รับน้อง)  ระวังเรื่องภาษาหน่อยน่ะค่ะ เพิ่งอายุ 30 แต่ Bord นี้คนอายุ 60 up
(ยกเว้น น้อง)  งานอดิเรกทุกคนคือครูสอนภาษาไทย >_<

เจ้าตัวยังไม่ยอมรับผิดค่ะ เข้ามาตอบแย้งว่า

แอบอ้าง
กรำ ผม จะ มาเล่นคับไม่ได้มาเรียนภาษา ดุ จัง เยยคับ 
หากจะไปเรียน ป.โท ทีจุฟา บอกได้นะ คับ ผม สอน ที่นั้นปี หน้า คับ MABE คับ ผมชือเล่น ชื่อ พิน คับ

เมื่อนั้นก็ถึงเวลาโมจิออกงิ้ว (ไม่ได้ดุนะคะ แต่ที่ต้องออกหน้าก่อนบ่อยเพราะสต๊าฟคนอื่นดุกว่านี้ค่ะ แล้วโทษขั้นต่ำคือแบน (ฆ่าตัดตอนออกจากบอร์ดไปเลย) โมจิใจดี สงสารสมาชิกใหม่ เลยต้องรีบเอาน้ำเย็นเข้าลูบค่ะ

แอบอ้างจาก: Moji
ไม่ได้ดุค่ะ แต่ผลเสียของการพิมพ์ภาษาวิบัติคือ

1. คนที่มาอ่านต้องพยายามแปลภาษาไทยให้เป็นภาษาไทยอีกที
2. จากเหตุผลข้อ 1. มันทำให้ข้อความนั้น ๆ บกพร่องในด้านการสื่อสาร
3. เมื่อบกพร่องทางการสื่อสาร ก็ทำให้มีปัญหาอื่น ๆ ตามมา เช่น คุยกันไม่รู้เรื่อง
4. ผู้รับสารต้องแปลไทยเป็นไทยอีกทอดหนึ่ง ซึ่งเป็นขั้นตอนส่วนเกิน 
5. จากข้อ 4. เมื่อต้องทำในสิ่งที่ไม่ควรจะถูกบังคับให้ทำ หรือต้องทำในสิ่งที่ขัดกับมโนสำนึก บางคนอาจจะหงุดหงิดรำคาญ เช่นสต๊าฟแถว ๆ นี้ เป็นต้น
6. จากข้อ 5. ทำให้มีโอกาสที่ระดับความเป็นมิตรต่อเจ้าของข้อความจะลดลง

หวังว่าคงเข้าใจนะคะ ว่าภาษาน่ะ สำคัญที่ "การสื่อสาร" ไม่ได้สำคัญที่ไวยากรณ์ ถ้าพูดภาษาต่างประเทศผิดไวยากรณ์ แต่สามารถสื่อให้คนอื่นเข้าใจได้ ก็ถือว่าผ่านจุดประสงค์ของ "การใช้ภาษา"  แต่ในทางกลับกัน ต่อให้พูดถูกไวยากรณ์ ใช้ภาษาสวยหรูแค่ไหน หรือเรียนจบมาสูง ๆ มีอาชีพอันสูงส่งน่ายกย่องเช่นไร แต่ไม่สามารถสื่อสารกับคนอื่นได้ ก็ถือว่าข้อความนั้น ๆ ล้มเหลวในการสื่อสารค่ะ

และยิ่งภาษาไทยเป็นภาษาพ่อภาษาแม่ ใช้มาตั้งแต่เกิดด้วยแล้ว การใช้ให้ถูกต้องคงไม่ใช่เรื่องยากเย็นมากนักนะคะ

เว็บบอร์ดเป็นสถานที่ที่มีจุดประสงค์หลักเพื่อการสื่อสาร ดังนั้นทีมงานและสมาชิก จึงเห็นชอบร่วมกัน ที่จะใช้ภาษาให้ถูกต้องตรงตามจุดประสงค์ค่ะ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอบคุณค่ะ

ซึ่งเป็นการอธิบายด้วยความพยายามอย่างยิ่งยวดที่จะให้เขาเข้าใจความเชื่อมโยงระหว่างการใช้ภาษาวิบัติเกินงาม กับผลเสียต่อตัวเองในเว็บบอร์ด.... ก็ไม่แน่ใจนะคะว่าเขาเข้าใจหรือเปล่า เพราะเห็นโพสต์กระทู้อีกกระทู้หนึ่ง สอบถามเกี่ยวกับเรื่องซอฟท์แวร์เกม แล้วก็หายหน้าหายตาไปเลย

ว่าง่าย ๆ คือสำหรับหลาย ๆ คนแล้ว ภาษาวิบัติมันเป็นมลภาวะทางสายตาอย่างหนึ่งนั่นแหละค่ะ ฮ่า ๆ

หน้า: 1 ... 86 87 88 89 90 91 92 [93] 94 95 96 97 98 99 100 ... 162