หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์เสือ (iannnnn-TIGER)  (อ่าน 4597 ครั้ง)

หลังจากดองฟอนต์แม่ไก่มาปีกว่าๆ เพราะไม่ว่างมานั่งจมหน้าเครื่องนานๆ ซะที แก่แล้ว ฮ่าๆ ฮือๆ
อยู่ดีๆ ก็นึกสนุกอยากปรับฟอนต์ iannnnnTKO ที่พอเห็นที่ไหนก็เจอแผลของฟอนต์อยู่ทุกที ฮือๆ~

จริงๆ ฟอนต์นั้นมันสร้างมาตั้งแต่ปี 2004 ครับ ตอนนี้ก็เกือบ 20 ปีแล้ว โห
ที่บอกว่าเห็นแผล ก็คงเหมือนนักออกแบบทั่วไป ที่พอเห็นงานสมัยก่อนของตัวเองมันไม่สมบูรณ์ ติดขัดนั่นนู่นนี่แล้วมันช้ำ
แถมยังไม่ตายหายจากไปเสียที งานที่ใช้ฟอนต์นี้ก็ยังปรากฏให้เห็นอยู่เรื่อยๆ

ไม่ได้ๆๆๆๆ ขอรื้อทำใหม่เลยดีกว่า!

เลยถึงเวลาขุดขึ้นมาปัดฝุ่น และรีโนเวตฟอนต์ TKO เสียที
อยากใช้ฟอนต์ตัวเองในงานต่างๆ อย่างสบายใจครับ และถ้าคนอื่นเอาไปใช้ (และไม่เป็นแผลแบบที่เราเห็นเจ้าฟอนต์เก่า) ก็จะยิ่งดี

ตอนนี้ทำอยู่ ปล้ำ Fontlab 8 มา 2 วันแล้ว ยังใช้ไม่ค่อยคล่อง ฮ่าๆ ฮือๆ
อาจจะทำน้ำหนักเพิ่มด้วย พบกันเมื่อถึงคิวนะครับ กรี๊ดดดดด

แอน / มือใหม่ตลอดกาลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธ.ค. 2022, 15:54 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

หลังจากดองฟอนต์แม่ไก่มาปีกว่าๆ เพราะไม่ว่างมานั่งจมหน้าเครื่องนานๆ ซะที แก่แล้ว ฮ่าๆ ฮือๆ
อยู่ดีๆ ก็นึกสนุกอยากปรับฟอนต์ iannnnnTKO ที่พอเห็นที่ไหนก็เจอแผลของฟอนต์อยู่ทุกที ฮือๆ~

จริงๆ ฟอนต์นั้นมันสร้างมาตั้งแต่ปี 2004 ครับ ตอนนี้ก็เกือบ 20 ปีแล้ว โห
ที่บอกว่าเห็นแผล ก็คงเหมือนนักออกแบบทั่วไป ที่พอเห็นงานสมัยก่อนของตัวเองมันไม่สมบูรณ์ ติดขัดนั่นนู่นนี่แล้วมันช้ำ
แถมยังไม่ตายหายจากไปเสียที งานที่ใช้ฟอนต์นี้ก็ยังปรากฏให้เห็นอยู่เรื่อยๆ

ไม่ได้ๆๆๆๆ ขอรื้อทำใหม่เลยดีกว่า!

เลยถึงเวลาขุดขึ้นมาปัดฝุ่น และรีโนเวตฟอนต์ TKO เสียที
อยากใช้ฟอนต์ตัวเองในงานต่างๆ อย่างสบายใจครับ และถ้าคนอื่นเอาไปใช้ (และไม่เป็นแผลแบบที่เราเห็นเจ้าฟอนต์เก่า) ก็จะยิ่งดี

ตอนนี้ทำอยู่ ปล้ำ Fontlab 8 มา 2 วันแล้ว ยังใช้ไม่ค่อยคล่อง ฮ่าๆ ฮือๆ
อาจจะทำน้ำหนักเพิ่มด้วย พบกันเมื่อถึงคิวนะครับ กรี๊ดดดดด

แอน / มือใหม่ตลอดกาลครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

4 ธ.ค.65
ออกแบบเสร็จแล้วครับ แก้ไขนั่นนี่ไปหลายอย่างเลยในแง่ดีไซน์
ส่วนด้านเทคนิค ยังนึกไม่ออกว่าจะทำอะไรกะมันได้บ้าง ฮ่าๆ ฮือๆ
เบื้องต้นคงทำแบบธรรมดาไปก่อน แล้วก็ทำน้ำหนักเพิ่มอีกหน่อย

การเคาะสนิมปีละครั้งดูจะนานเกินไปครับ ต้องกลับมาตั้งใจทำบ่อยๆ ซะแล้ว
อยากรื้อฟอนต์เก่าๆ ที่ทำไว้อีกหลายตัวเลย

ขั้นตอนต่อไปพรุ่งนี้มาต่อ
- ใส่มาร์กจุดสระบนล่าง แล้วทดสอบๆๆๆ
- ถ้าเสร็จแล้วจะทำน้ำหนักเพิ่ม อยากทำตัวหนาตัวบางด้วย และเผื่อรอดก็จะทำอีกสองสามน้ำหนัก (ยังไม่กล้าทำเป็น VAR)

ตอนนี้
- ออกแบบเสร็จหมดแล้ว
- ทำ kerning + แปะจุด anchor mark แล้ว

เจอปัญหาครับ หาทางแก้ไม่เจอ (ง่วงแล้ว)
คือสระอำ

พอพิมพ์แล้วมันดีดขึ้นสวรรค์เลยครับ ฮือๆ~
แต่พอทำเป็นฟอนต์ไปทดสอบใน Photoshop ก็เจอปัญหาอีกแบบคือแสดงผลไม่เหมือนใน Fontlab

แล้วก็ไม้เอกบนคำว่า อย่า กับคำว่า อยู่ มันแสดงผลคนละตำแหน่งกัน งงมาก

ซึ่งทั้งหมดนี้ทดสอบกับฟอนต์ตัวพี่ อย่าง iannnnn-DOG ปกติดี (แสดงว่าเป็นที่ฟอนต์ ไม่ใช่การตั้งค่าโปรแกรม)

คือสระอำ

พอพิมพ์แล้วมันดีดขึ้นสวรรค์เลยครับ ฮือๆ~

อันนี้ bug ของฟอนต์แล็บฮะ เป็นมานาน เป็นมาตลอด แล้วน่าจะเป็นตลอดไป
แก้ง่าย ๆ ด้วยการ เคาะ space สักที สองที หลังจบประโยค เดี๋ยวมันจะลงมาเอง  กร๊าก

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ขอบคุณครับบบบ

เรียบร้อย 2 ปัญหา คือ
1. เทมเพลต ที่นำมาใช้มีปัญหากับ lab8
2. ตัว glyph ไม่ได้ตั้งเป็น mark ครับ มันเลยไม่ทำงาน

จบที่ lab7  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

ขอบคุณมากครับ  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
ตอนนี้ผมลองเอามายำๆ ใน FL8 ก็หายดีแล้วครับ

นี่คิดว่าถ้าทำเสร็จแล้วจะทำให้เป็นเทมเพลตสำหรับคนทำฟอนต์มือใหม่อย่างผมที่ไม่รู้เรื่องโค้ดอะไรเลย ฮ่าๆ ฮือๆ
ให้ได้เอาไปใช้ทำง่ายๆ แล้วไม่มีปัญหากับโปรแกรมยุคใหม่ๆ ด้วยครับ แต่ขอทำให้มันเสร็จๆ ก่อน ฮ่าๆ ฮือๆ

ฮือ งานยุ่งมาก เพิ่งมาทำกราฟิกประกอบจนเสร็จปล่อยตะกี้ครับ
https://www.f0nt.com/release/iannnnn-tiger/

ขอบคุณพื้นที่ดีๆ ครับ

อันนี้เป็นสไตล์พิเศษสำหรับผู้โดเนตครับ เสือนุ่ม  ยิ้มน่ารัก

เสือกล้าม.. มาให้กำลังใจ (เอ๊ะ! หรือทำวุ่นวาย (อิอิ) (อิอิ))

โห นี่ทำจาก AI ใช่ไหมครับ กรี๊ดดดดด

โห นี่ทำจาก AI ใช่ไหมครับ กรี๊ดดดดด

55 ใช่ครับ stable diffusion เริ่มจากทำ lamu แต่ไม่สำเร็จ เหลือทำเขาเล็กๆทำไม่ได้ (วาดเอาเร็วกว่า ณ จุดนี้)  เลยสร้างตัวละครใหม่เลย อยากให้เป็นนักสู้ เลยใส่กล้ามลงไปให้น้อง  พอดีฟอนต์โฮก ออกมาพอดีกันเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.พ. 2023, 09:35 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
แบบนี้ภาพประกอบฟอนต์ต่อไปแจ่มแน่ครับ กรี๊ดดดดด

กรี๊ดดดดด เสือ...บุก  หยี

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: [1]