หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการแชร์ฟอนต์ผ่าน google drive ??  (อ่าน 4270 ครั้ง)
อยากสอบถามค่ะ ว่าเวลาแชร์ไฟล์ฟอนต์ลงใน google drive แล้วมีรูปตัวอย่างฟอนต์ ( ไม่ทราบว่าเค้าเรียกกันว่าอะไร) จะมีหัวข้อ font infomation text sample basic latin สามารถทำยังไงได้บ้างคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ย. 2022, 22:52 น. โดย Sirapassorn97 » บันทึกการเข้า
หมายถึงต้องการเปลี่ยน text sample ที่แสดงผลใน Google Drive Font Preview หรือเปล่าครับ
(ถ้าแบบนั้นผมหาไม่เจอว่ามีฟอนต์ไหนที่เปลี่ยนข้อความนี้ได้ไหม เหมือนมันเป็นฟีเจอร์ของ กกด)

แต่ถ้าหมายถึงลิสต์ภาษาข้างล่าง อันนี้ตั้งค่าในไฟล์ฟอนต์ได้ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คือเวลาลงไฟล์ฟอนต์ใน google drive แล้วเป็นแบบนี้ค่ะ

อยากให้แสดงข้อมูลฟอนต์แบบนี้ สามารถทำได้มั้ยคะ
google มันฉลาด จะแสดงผลเองอยู่แล้ว ถ้าเขาอ่าน format นั้นได้  แต่เดาจากข้อความน่าจะหมายถึงอ่าน ttf ของ B1 ไม่ได้ ก็เลยแสดงผลไม่ได้
ต้องตรวจสอบว่า B1.ttf เหล่านี้เป็น file font จริงไหม  หรือ version เก่าจน google ไม่รู้จัก

ปล.
ผมทดลองเอา file รูปภาพ.png เปลี่ยนเป็น ttf ส่งขึ้นไป google ยังรู้ และแสดงผลเป็นรูปได้เลย
ขอบคุณนะคะ ได้คำตอบแล้วค่ะ ทดลองลงไฟล์กับโน๊ตบุ๊คแล้วขึ้นข้อมูลเลยค่ะ ตอนแรกลงกับ macbook + ipad จะไม่อ่านไฟล์ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไรค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ย. 2022, 16:34 น. โดย Sirapassorn97 » บันทึกการเข้า
อันนี้เป็นปัญหาที่ผมพบในช่วงนี้เหมือนกันครับ
ก็คือถ้าเอาไฟล์ TTF ใส่ใน Google Drive โดยตรงเลย Google Drive จะทำเหมือนไม่รู้จักไฟล์นามสกุลนี้ และจะไม่ขึ้นตัวอย่างโชว์เหมือนปกติ

วิธีแก้ของผมคือ บนคอมเราให้สร้างโฟลเดอร์ใหม่ไว้อันนึง เอาไฟล์ TTF ที่อยากอัพโหลดใส่ในโฟลเดอร์นั้น จากนั้นเอา "ทั้งโฟลเดอร์" ใส่เข้าไปใน Google Drive คราวนี้ไฟล์ TTF ใน Google Drive จะเห็นแบบปกติมีตัวอย่างโชว์แล้วครับ ก่อนจะย้ายไฟล์ TTF ไปไว้ในโฟลเดอร์ของ Google Drive ที่ต้องการ

เข้าใจว่าเป็นบัคของ Google Drive กับไฟล์ฟอนต์นามสกุล TTF ครับ ก่อนหน้านี้ไม่เป็น และไม่แน่ใจว่าเป็นปัญหาเฉพาะบน MacOS หรือเปล่าครับ

ตอนนี้เหมือน กกด มันอ๊องๆ ครับ
ก็ภาวนาให้เป็นช่วงที่กำลังจะอัปเกรดเป็นเวอร์ชันใหม่สวยปิ๊งอะไรแบบนี้ทีเถอะ ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]