หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: วรรณยุกต์ลอยบนโปรแกรม Keynote  (อ่าน 5721 ครั้ง)
ผมใช้ Fontlab VI ทำฟอนต์ขึ้นมา แล้วลองทดสอบบนโปรแกรมต่างๆทั้ง windows และ mac
มาติดปัญหาวรรณยุกต์ลอยบนโปรแกรม Keynote ของแมคโปรแกรมเดียว โปรแกรมอื่นๆใช้ได้ปกติ
ลองเปลี่ยนฟอนต์เป็นฟอนต์บนเครื่องแมค Keynote มันก็แสดงผลปกติดี วรรณยุกต์ไม่ลอย มันมีปัญหากับฟอนต์ที่ผมสร้างมาอยู่ฟอนต์เดียว
มีใครพอรู้วิธีแก้ไขบ้างไหมครับ ?

โปรแกรมที่ใช้ Fontlab VI บน Windows 10/11
เทมเพลตที่ใช้  Education Template.vfc จาก Plernศิลป์ ร่วมสมัย ตอน อยู่บ้าน ทำฟอนต์บ้านๆ สไตล์เซียมไท้
พอมีไฟล์ฟอนต์สามารถแชร์มาเพื่อแกะดูได้ไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใน Template มีการใช้ Feature ควบคุมสระ-วรรณยุกต์ด้วย Ligatures (liga)
ให้เพิ่ม Feature สำรอง คือ Required Ligatures (rlig) เข้าไป แล้วจะแสดงผลได้ถูกต้องบน Keynote ครับ
ใน Template มีการใช้ Feature ควบคุมสระ-วรรณยุกต์ด้วย Ligatures (liga)
ให้เพิ่ม Feature สำรอง คือ Required Ligatures (rlig) เข้าไป แล้วจะแสดงผลได้ถูกต้องบน Keynote ครับ

ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. ไม่มีความรู้เรื่องการเขียน script features เลยครับ
ทำตามที่ท่านบอกมา โดย copy code ในส่วนของ liga มาทั้งหมด แล้วเปลี่ยนจากคำว่า liga เป็น rlig ครับ
ขอบคุณด้วยคนครับ ได้คำคอบแล้วอธิบายวิธีแก้เสร็จเรียบร้อยด้วย เจ๋ง
เผื่อคนเจอคำถามคล้ายกันมาจะได้เจอด้วยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]