หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สระมีปัญหา  (อ่าน 5788 ครั้ง)
ใช้ Fontlab7  ในการปรับสระฟอนต์ ใช้เทมเพลตที่สระไม่มีปัญหา แต่พอทำเสร็จแล้วฟอนต์ที่แสดงผลออกมาวรรยุกต์มันไปทับหางอักษรที่หางยาวๆ (สระอุ/อู+วรรณยุกต์จะมีปัญหา) เช่นคำว่าปู่ ฟู่ ปุ่น ควรทำอย่างไรดีครับ ????

เทมเพลตที่ใช้

เมื่อปรับเสร็จ(ทำตามเทมเพลตทุกตัว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เม.ย. 2022, 11:32 น. โดย MikoFont » บันทึกการเข้า
ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมครับ
- เทมเพลตฟอนต์ที่ใช้นี่คือเอามาจากฟอนต์อะไรครับ
- ใช้เทคนิคไหนในการหลบหาง ป ฝ ฟ ครับ (mark หรือทำเป็น ligature)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมครับ
- เทมเพลตฟอนต์ที่ใช้นี่คือเอามาจากฟอนต์อะไรครับ
- ใช้เทคนิคไหนในการหลบหาง ป ฝ ฟ ครับ (mark หรือทำเป็น ligature)

1. เทมเพลตที่ใช้นำมาจากฟอนต์ MiPancake ที่เคยลงไว้ในเว็ปนี้(เคยฝากพี่ที่รู้จักปรับให้ ไม่มีปัญหานะครับ พอมาลองทำเองก็เอาเทมเพลตนี้มาใช้ 555)
2. ไม่แน่ใจเลยครับว่าใช้ mark หรือ ligature สามารถตรวจสอบเพื่อดูได้จากตรงไหนได้บ่างครับ ????
2. ไม่แน่ใจเลยครับว่าใช้ mark หรือ ligature สามารถตรวจสอบเพื่อดูได้จากตรงไหนได้บ่างครับ ????

เปิดเมนูตามรูปด้านบน ( Menu > View > Show > Anchors & Pins )
แล้วหลังจากนั้น เปิดหน้า edit ตัวอักษร ป ฝ ฟ แล้ว screenshot หน้าจอมาแปะในนี้ก็ได้ฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2022, 12:43 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
แปะๆ

กดเปิดเมนูตามนี้หน่อยฮะ - เพื่อโชว์ anchor mask ( Menu > View > Show > Anchors & Pins )
จะได้ดูว่า template ใช้ masking หรือไม่ ?
ไม่งั้นช่วยดูให้ไม่ถูกฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2022, 12:43 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
นี่ครับ

ผมลองเปิดฟอนต์ต้นแบบ (แพนเค้ก) ดูแล้วพบว่าฟอนต์นี้ใช้เทคนิค ligature ครับ
(ปัจจุบันนี้คนทำฟอนต์เปลี่ยนมาใช้ mark ในการวางสระวรรณยุกต์บนล่างกันละครับ)

ทีนี้ฟอนต์แพนเค้กมีปัญหานี้ไหมครับ เวลาใช้งานในโปรแกรมต่างๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ผมลองเปิดฟอนต์ต้นแบบ (แพนเค้ก) ดูแล้วพบว่าฟอนต์นี้ใช้เทคนิค ligature ครับ
(ปัจจุบันนี้คนทำฟอนต์เปลี่ยนมาใช้ mark ในการวางสระวรรณยุกต์บนล่างกันละครับ)

ทีนี้ฟอนต์แพนเค้กมีปัญหานี้ไหมครับ เวลาใช้งานในโปรแกรมต่างๆ

ไม่มีปัญหานะครับ เดี๋ยวจะลองศึกษาเทคนิค mark จุดดูนะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ยิ้มน่ารัก^^
https://forum.f0nt.com/index.php/topic,24296.0.html
ลองอ่านจากอันนี้ก็ได้ครับ เข้าใจง่ายมากๆ เลย

ถ้าเดิมใช้ ligature งั้นก็น่าจะแค่ลืมเลื่อนชุดสระ / วรรณยุกต์ ตัวที่จำเป็นต้องเลื่อนตามสคริปที่เขียนไว้นะฮะ

ถ้าจะลองเปลี่ยนไปใช้ anchor mark ก็ตามกระทู้ที่พี่แอนแปะให้เลย
ติดขัดตรงไหน ถามทิ้งไว้ได้เลย

หรือถ้าจะใช้แบบเดิมต่อ ก็เช็กระยะ side bearing ของตัวที่มีปัญหา

แต่ถ้าให้แนะนำ เปลี่ยนไปใช้ masking เถอะ  กร๊าก

ขอบคุณทุกคนที่แวะมาให้คำแนะนำนะครับ  ยิ้มน่ารัก
หน้า: [1]