หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์ DM Shining Star  (อ่าน 2100 ครั้ง)
สวัสดีครับทุกคนนนน กระผมสมาชิกใหม่สดๆ ร้อนๆ หลังจากที่เป็นขาจรมาร่วมปี555

เรื่องมีอยู่ว่า หลังจากที่ผมเห็นหลายๆฟอนต์ในเว็บนี้ ก็ทำให้เกิดแรงบันดาลใจให้กับตัวเองว่า อยากจะออกแบบฟอนต์เป็นของตัวเองซักฟอนต์นึง โดยส่วนตัวผมชอบตัดพวกคลิปอะไรจิปาถะเล่นไปนี่แหล่ะ แล้วมีอยู่วันนึงผมได้มีโอกาสดูรายการโชว์รายการหนึ่งของทางเกาหลี เห็นพวกฟอนต์ที่เขาใช้แล้วรู้สึกว่ามันน่ารักดี เลยคิดเล่นๆ ว่าอยากจะลองทำบ้าง ตอนแรกผมก็หาฟอนต์ในเว็บนี้แหล่ะไปใช้ แต่ก็ยังไม่ค่อยถูกใจ555 บวกกับตัวผมก็กลัวว่าฟอนต์ที่โหลดไปอาจจะมีข้อจำกัดบางข้อที่ทำให้ไม่ค่อยสะดวกในการใช้เท่าไหร่ เลยตัดสินใจออกแบบใช้เองซะเลย  หยี หยี หยี

แต่ตัวผมก็ไม่ใช่ว่าจะมีความรู้เรื่องโค้ดหรือพวกโปรแกรมออกแบบฟอนต์อะไรหรอก อาศัยความรู้จากเพื่อนๆในบอร์ดนี่แหล่ะ และแล้วก็เหมือนกับสวรรค์เมื่อผมไปเจอเทมเพลตฟอนต์ F0ntUni v0.1.1 ของทางแอดมินที่แจกไว้ ทำให้ชีวิตผมมันง่ายขึ้นเยอะเลย อ๊าง~ อ๊าง~ ซึ่งผมใช้เป็นแบบ B เพราะว่าแบบ A ผมยังมีอาการเอ๋องงกับโค้ดอยู่ว่าควรจะเริ่มจากตรงไหน แต่แบบ B ผมรู้สึกว่ามันดูไม่ค่อยซับซ้อนอะไรมากแล้วก็ใช้ง่ายด้วย ต้องขอกราบขอบคุณแอดมินมา ณ โอกาสนี้นะครับ

ฟอนต์ DM Shining Star ตัวนี้ผมออกแบบเป็นตัวเขียนให้มันไม่ดูน่ารักหรือแข็งทื่อจนเกินไป (เผื่อว่าตัวเองจะเอาไปใช้หลายงาน (อิอิ)) ถ้าเกิดพิมพ์แบบตัวต่อตัวหรือเป็นคำสั้นๆ พยางค์เดียวบางคนอาจจะรู้สึกว่าบางตัวอักษรมันดูจะไม่เข้ากันเอาซะเลย(เพราะผมก็เป็น5555555) แต่พอผมลองพิมพ์เป็นประโยคยาวๆ ก็รู้สึกว่ามันก็มีเสน่ห์สวยไปอีกแบบนึงนะ(หรือคิดไปเองคนเดียวก็ไม่รู้ หยี)

ตอนนี้ผมก็ทำใกล้จะเสร็จแล้วล่ะ เหลือเก็บพวกรายละเอียดและทดลองใช้เองก่อนว่ามันจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า ถ้าเสร็จแล้วจะนำมาแจกให้เพื่อนๆได้นำไปใช้แน่นอน!!!

ตัวอย่างฟอนต์

พอพิมพ์เป็นแบบยาวๆ มันก็ดูดีไปอีกแบบมั้ยครับ5555555

สามารถติชมกันได้นะครับ เผื่อว่าจะได้เอาไปเป็นแนวทางในการทำ เพราะผมรู้สึกว่าตัวเองยังเอ๋อๆอยู่ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ย. 2021, 21:07 น. โดย ddom » บันทึกการเข้า
กรี๊ดดดดด เท่เลยนะครับ
เสนอว่าอยากให้ลองเพิ่มช่องไฟระหว่างตัวอักษรอีกนิดได้ไหมครับ เวลาอ่านแล้วจะสบายตา ใช้งานง่ายขึ้นด้วยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลายเส้นเท่ดีนะครับ  ___ เจ๋ง เจ๋ง
เห็นด้วยกับพี่แอนเรื่องช่องไฟครับ
ชื่อฟอนต์ : DM Shining Star (ดีเอ็ม ไชน์นิ่งสตาร์)
ลิงก์ : https://forum.f0nt.com/index.php/topic,24841.0.html

ช่องทางติดต่อ
Email: ddomfont@gmail.com

ภาพไอคอนจัตุรัสไว้แสดงในหน้าแรกสุด

ภาพตัวอย่างในการแสดงผลฟอนต์

รายละเอียด

ฟอนต์ DM Shining Star (ดีเอ็ม ไชน์นิ่งสตาร์) แรงบรรดาลใจจากรายการวาไรตี้ของเกาหลี ฟอนต์ลายมือที่ออกแบบให้มีความรู้สึกที่ไม่แข็งหรืออ่อนช้อยมากเกินไป เหมาะสำหรับนำไปใส่ในรูปภาพหรือวิดีโอที่บรรยายความรู้สึกได้ดี

ฟอนต์ DM Shining Star อนุญาตให้ใช้ในงานส่วนตัว (ที่ไม่ใช่การหารายได้หรือเชิงพาณิชย์) โดยตัวที่แจกให้ Download เป็นเวอร์ชัน Regular

หากท่านต้องการนำไปใช้เชิงพาณิชย์ / สนับสนุนความตั้งใจของเรา (โดยท่านจะได้รับเวอร์ชัน Light, Regular และ Bold ไปทั้งหมด) สามารถโอนเงินได้ที่
ชื่อบัญชี : ณัฐวุฒิ วันดี
ธนาคารกรุงเทพ : 304-4-319105
ราคาชุดละ 300 บาท
หากโอนเงินแล้วสามารถแจ้งหลักฐานการโอนเงินได้ที่อีเมล ddomfont@gmail.com เลยนะครับ

หากพบปัญหา หรือมีคำแนะนำเพิ่มเติม สามารถบอกผมได้เลยนะครับ เพื่อที่จะได้นำไปปรับปรุงและพัฒนาฟอนต์ต่อๆ ไปในอนาคต ^^

Download : https://drive.google.com/drive/folders/1-wv_03-q1eF4DUQwD7GjeUI8ZpHtMEGv?usp=sharing
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธ.ค. 2021, 14:10 น. โดย ddom » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]