หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: [Fontforge]+[Affinity Designer] รบกวนสอบถามค่ะ  (อ่าน 4168 ครั้ง)
สวัสดีค่ะ เราอยากปรึกษา และขอความช่วยเหลือค่ะ กำลังทำฟอนต์ด้วย Affinity Designer กับ Fontforge

ขอเล่าความเดิมก่อนนะคะ เริ่มต้นเลยจะทำฟอนต์ไว้ใช้เอง แต่คิดขึ้นมาได้ว่า แมวที่บ้านป่วยอยู่หลายตัว และก็ขาดวัคซีนนานแล้ว  ฮือๆ~ เราเลยอยากทำฟอนต์ให้ขายได้ และใช้ได้จริง

เราเริ่มจาก Procreate ในแบบที่ชอบ จากนั้นมาแก้แล้วแก้อีกกับไฟล์ Vector แล้วก็เรามาต่อด้วย calligraphr.com ทำฟอนต์ออกมาหลายแบบ และหลายน้ำหนักแล้ว อยากขายสุดๆ แล้วแต่ว่า มาเทสใน MS Word สระยังซ้อนอยู่ เราเลยโหลด iFontMaker มา แต่ตัว App รองรับเฉพาะการเขียนจากภายใน App เท่านั้นเลย
ที่สุดแล้วเราก็มาเจอกับ Fontforge ว่าพี่เค้าฟรี จากที่ไหนสักแห่ง งมๆ งงๆ มาตลอดเลย คุ้ยกระทู้อ่านเข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง ขี้เกียจอ่านบ้าง กระซิกๆ เลยงมต่อไม่ไหวแล้ว อยากขอความช่วยเหลือค่า

ตอนนี้เราใช้ templates f0ntuni B ค่ะ
1. ติดปัญหาตรงตอน Generate Font ออกมา เจอแจ้งเตือน Missing Points at Extrema ต้อง Fix ทั้งหมดไหมคะ ปล่อยเบลอไปมีปัญหาไหมคะ
2. การ Setting แบบ Cubic หมายถึงอะไร ทำยังไงหรอคะ
3. สำหรับ Fontforge ต้องตั้งค่าตรงไหนบ้างคะ

ผิดพลาดตรงไหน ต้องขอโทษล่วงหน้าด้วยค่าา   ไหว้

ไม่ต้องไปโกรธเขา . เขาผิดที่เอาเปรียบ .
เราเองก็ผิด . ที่ยอมให้เขาเอาเปรียบ . ซ้ำๆ . ซ้ำๆ
| ˆ≐ㅅ≐ˆ | ˆ≗ㅅ≗ˆ | ˆ≟ㅅ≟ˆ |
1. ไม่ต้องสนใจ ถ้า gen เป็น ฟอนต์ ได้ ก็ทดสอบใช้ดู
2 และ 3  ไม่เคย set เลย ไม่สนใจเหมือนกัน ให้กลับไปดูผลข้อ 1 ถ้าใช้ได้ เอาแค่นี้ก่อน ค่อยศึกษาเพิ่มเติมภายหลัง

สู้ๆ
ค่าา ขอบคุณมากๆ เลยค่าาา    ปลื้ม ปลื้ม ปลื้ม

ไม่ต้องไปโกรธเขา . เขาผิดที่เอาเปรียบ .
เราเองก็ผิด . ที่ยอมให้เขาเอาเปรียบ . ซ้ำๆ . ซ้ำๆ
| ˆ≐ㅅ≐ˆ | ˆ≗ㅅ≗ˆ | ˆ≟ㅅ≟ˆ |
หน้า: [1]