หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: [Fontlab 7 ] เขียน Scripts ยังไงหรอครับ  (อ่าน 5248 ครั้ง)
ผมอยากทราบว่าเราสามารถเข้าไปเขียนไปแก้Scriptsได้ตรงไหนหรอครับ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 2021, 18:22 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า
ผมอยากทราบว่าเราสามารถเข้าไปเขียนไปแก้Scriptsได้ตรงไหนหรอครับ ไหว้ ไหว้

ขอรายละเอียดเพิ่ม
1. จะทำอะไร
2. ใช้ tools อะไรอยู่
3. ศึกษาอะไรไปบ้างแล้ว
1.ผมอยากทำให้เวลาพิมพ์ เช่น คำว่าเค้กให้เป็นรูปเค้กประมาณนี้ครับ
2.tools นี่หมายถึงfontlabs รึเปล่าครับ
3.ตอนนี้ผมทำฟอนต์ของผมเสร็จแล้วอยากลองเขียนscriptsดูครับ
ปล.ขอโทษทีครับไม่ได้เข้ามาตาม
มาๆๆ เข้าใจแล้วครับ

ความสามารถของฟอนต์ที่พิเศษขึ้นมาแบบนี้ เขาเรียกกันว่า "ฟีเจอร์"
ซึ่งฟีเจอร์มันมีหลายแบบ เช่น liga, mark, ฯลฯ ครับ
กรณีนี้ เราจะใช้ liga (ย่อมาจากคำว่า ligature) ครับ

มันคือการพิมพ์หลายตัว(อักขระ) แล้วออกมาเป็นตัวอักขระใหม่ที่กำหนดครับ

สำหรับฟอนต์แล็บ 7 ให้ทำแบบนี้ครับ

1.
เข้าเมนู Window > Panels > Features
จะมีหน้าจอนี้ขึ้นมา

2.
ให้กดบวก (+) ข้างล่างครับ แล้วเลือก Standard Ligatures (liga)

มันจะมีหน้าจอโค้ดแบบนี้มาให้เป็นไกด์ว่าต่อไปนี้คือการเขียนโค้ดละ
ให้เราไปเพิ่มสคริปต์ที่ว่า ลงในบรรทัดว่างตรงกลางครับ

(เดี๋ยวมาต่อ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
3.
ในที่นี้ผมขอเปิดฟอนต์ของตัวเองมาให้ดูนะครับว่าเขียนแบบนี้
(ซึ่งจริงๆ แต่ละฟอนต์ถ้าลองเปิดแกะดูก็จะเห็นตัวอย่างวิธีการเขียนเยอะแยะเลยครับ ลองเปิดเล่นดูได้)

แอบอ้าง
feature liga {
# GSUB feature: Standard Ligatures
# Lookups: 1

sub colon i a n n n n n colon by easteregg;
  sub t t  by tt;

} liga;

แปลข้างบนว่า
- เมื่อเจอการพิมพ์ต่อกันด้วยตัวอักษรเหล่านี้ ":iannnnn:" ให้แทนที่ด้วยอักขระใหม่ที่เรียกว่า "easteregg"
- เมื่อเจอการพิมพ์ต่อกันด้วยตัวอักษร "t" ตามด้วย "t" อีกตัว ให้แทนที่ด้วยอักขระใหม่ที่เรียกว่า "tt"

4.
เขียนเสร็จแล้วให้กดปุ่มเพลย์ (สามเหลี่ยม) ครับ มันจะรันสคริปต์
แล้วมีหน้าจอเตือนขึ้นมาแบบนี้

ให้เรากดปุ่มน้ำเงิน มันจะสร้างอักขระใหม่ขึ้นมาตามที่เรากำหนดไว้ข้างบน
ทีนี้วาดรูปเค้กลงในนั้นได้เลยครับ

ลันล้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากๆครับ
 กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ
ขออนุญาตเปลี่ยนชื่อหัวข้อนะครับ

แล้วย้ายมาห้องสอนฟอนต์
เผื่อมีคนสนใจเรื่องลิเกเจอร์เบื้องต้นเข้ามาอ่านครับ  ยิ้มน่ารัก

วิธีนี้เอาไว้แก้ปัญหาตัวอักขระไทยที่เจอกันแล้วเปลี่ยนรูปได้ด้วย
โดยไปเรียกอักขระอีกตัวนึงมาแสดงแทน

เช่น ญ เจอสระอู เป็น ญู
หรือพยัญชนะหางยาว เช่น ป ฝ ฟ พอเจอสระบน จะหลบก็หลบลำบาก
ก็ให้ไปเรียกสระบนเวอร์ชันแคบและหลบซ้ายหน่อยมาแทน
หรือพวกไม้สูงๆ อย่าง ไ ใ โ ถ้าเจอ ป ฝ ฟ หรือสระบนจากคำก่อนหน้า
ก็ให้เรียกเจ้าพวกนี้มาอีกชุด

ซึ่งอะไรพวกนี้ สามารถลองแกะจากโค้ดของฟอนต์อื่นๆ ศึกษาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 2021, 18:29 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]