หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์แม่ไก่ (iannnnn-HEN)  (อ่าน 3703 ครั้ง)
หลังจากปล่อยฟอนต์หมา แล้วได้รับเสียงตอบรับที่ดีเกินคาด
ก็เลยบ้าเห่อครับ แหยะ

อยากทำฟอนต์ใหม่ขึ้นมาในขณะที่กำลังใจเต็มเปี่ยม
ทีนี้ตอนออกแบบฟอนต์หมาเนี่ย โจทย์คืออยากให้เป็นฟอนต์ลายมือแบบที่ตัวเองอยากได้ อยากใช้งานแบบจริงจัง
ต่างจากฟอนต์เป็ดที่แรงผลักดันคืออยากกลับมาหัดทำอีกครั้งในรอบสิบกว่าปี
พอออกมา มานั่งดูก็เป็นฟอนต์ที่ตัวเองคงยังไม่ค่อยได้หยิบไปใช้นัก (อย่าร้องนะเป็ดน้อย กรี๊ดดดดด)

ตอนนี้ตัวที่สามในศตวรรษนี้ โจทย์คืออยากลองทำฟอนต์ที่เป็นการดัดเส้นสักหน่อยครับ
ที่ผ่านมา 2 ตัว เป็นฟอนต์ลายมือตัวเอง ทำสนองนี้ดตัวเองเป็นหลัก
อย่างตัวใหม่นี่อยากให้เป็นฟอนต์ "ไม่ลายมือ" แต่ก็ยังมีกลิ่นเดิมอยู่
คือฟอนต์ที่ทำได้เร็ว ง่าย เหมาะกับคนที่สมาธิมีจำกัดอย่างผม fuc yea

ก็เลยเป็นฟอนต์ที่จะไม่เนี้ยบ เหมือนเดิม เพียงแต่เปลี่ยนจากการขึ้นรูปด้วยปากกา ผ่านไอแพด เอามา trace
ให้กลายเป็นฟอนต์ที่ขึ้นรูปด้วยเส้นตรง เส้นโค้ง แต่ยังมีความเป็นมิตร ขี้เล่นเหมือนเดิม

ในหัวคิดไปถึงการรื้อ iannnnnGMO ที่เคยทำไว้หลายปีก่อน
ที่จนถึงตอนนี้ก็ยังมีคนใช้งานฟอนต์นี้อยู่เยอะมากเลย มีคนชอบมันมากๆ ด้วย
แต่จากสายตาคนทำที่แก่ตัวลงจากปี 2006 พอสมควร ผมว่าปัญหาในฟอนต์นั้นมันเยอะมาก เศร้า
มีแต่ความไม่สมบูรณ์เต็มไปหมด เศร้า บางทีอยากลบฟอนต์เดิมทิ้ง แต่เสียดาย
เพราะมันคือส่วนหนึ่งของยุคสมัยที่เราโตมากับมัน และทำให้เด็กนักเรียนเอาไปทำรายงานโดนครูด่ามานักต่อนัก กร๊าก

ขอเล่าความรู้สึกไว้อย่างซื่อตรงแบบนี้แหละนะครับ
จะได้เป็นบันทึกแรงบันดาลใจในการสร้างฟอนต์ตัวใหม่จ้ะ

อะ ทีนี้โจทย์คือจะหาทางรื้อฟอนต์ iannnnnGMO เป็นเวอร์ชันใหม่ที่มันเป็น 2021 มากขึ้น
ภาพในหัวที่ออกมาชัดเป็นตัวแรกคือ ก.ไก่ ครับ

ก.ไก่ที่อยากให้เป็น มันวนอยู่ในหัวแบบนี้มาหลายปี เลยเริ่มจากตัวนี้

แล้วงอกไปตัวอื่น เรื่อยๆ

เอกบักษณ์คือ ภาษาไทยทั้งชุดจะมีหัวกลมโต และเส้นตรง เส้นโค้ง ที่บิดไปบิดมาแค่นิดหน่อย
แต่เอามาจัดวางลงใน "หนังสือเด็ก" (นี่ วางโจทย์ไว้ก่อนว่าให้เอาไปใช้ในนี้) ได้พอดี

ส่วนอื่นๆ ยังค่อยๆ เกลาต่อไปครับ ไม่รีบ ฟอนต์นี้คิดว่าอีก 2 เดือนแหละคงเสร็จ

แล้วจะมาอัปเดตเป็นระยะๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ค. 2022, 23:53 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
GMO ผมก็ชอบใช้นะ  เวลาจะเขียนอะไรที่กึ่งทางการ
ตัวใหม่นี้ โดน ตั้งแต่ ก.ไก่ เลย  พอเห็นน้ำหนักแล้ว .... ตัว donate อาจเป็น 9 น้ำหนัก หรือ variable font ได้เลย  (จริงๆ น่าจะลองดูระบบ Multi Master เพื่อช่วยให้งานง่ายขึ้น)

หมายเหตุ  ตื่นเต้นจริงแหละ หรือจงใจ CHICKEN กลายเป็น CHICHEN (แม่ไก่ chic ก็ ok นะ)  เอกลักษณ์ กลายเป็น เอกbug (อันนี้โปรแกรมเมอร์กลัว)

รอลุ้นต่อเด้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ค. 2022, 09:45 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
ฮ่าๆ ฮือๆ แก้ๆๆๆๆๆ สะกดเผียดครับ

เรื่อง Variable ก็น่าสนใจ เพราะฟอนต์นี้เริ่มจากโครงเลย
แต่ไม่รู้พลังผมจะถึงหรือเปล่า เดี๋ยวลองหาวิธีดูครับ ไหว้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
งานนี้ผมว่าโรงพิมพ์หนังสือหรืองานกิจกรรมเด็กๆปฐมวัยแนว ก.ไก่-ฮ.นกฮูก คงได้ใช้บริการแล้วล่ะครับ น่ารักดี
ขุดครับ

ด้วยความรู้สึกผิดที่ทิ้งร้างไปข้ามปี (จะปีแล้วจริงๆ)
ตอนนี้ผมกลับมาทำฟอนต์ไก่ต่อละครับ เปลี่ยนชื่อเป็นแม่ไก่ (iannnnn-HEN) ซะเลย  กร๊าก

คือมันยากอ้ะ กร๊าก ไม่ถนัดฟอนต์ที่มันหน้าตามีสัดส่วน ที่ผ่านมาทำแต่มั่วๆ หรือลายมือ
เลยเอามาโพสต์กดดันตัวเองไว้ก่อน ดองมานานเหลือเกิ๊น

ส่วนจะเป็น Variable Font หรือเปล่านั้นเดี๋ยวขอดูอีกทีนะครับ เพราะพอทิ้งไว้นานก็ลืมวิชาหมดอีกแล้ว
ต้องรื้อฟื้นใหม่เลย เดี๋ยวขอผ่านขั้นตอนออกแบบให้เสร็จก่อน

แต่ก็คงเสร็จปีนี้แหละ 5555

โห ลุ้นๆ
ฮ่าๆ ฮือๆ อย่ากดดันหนู

อัปเดตความคืบหน้าครับ นั่งทำวันละนิดวันละหน่อย
อยากว่างทำนานๆ จังเลย ฮ่าๆ ฮือๆ

อัปเดต :

ผ่านมา 1 ปี ขอรื้อทำใหม่เลยครับ ฮ่าๆ ฮือๆ
มีโจทย์ในใจที่อยากทำมานานแล้ว แต่ที่เคยทำทั้งฟอนต์ไก่ (เดิม) กับฟอนต์แม่ไก่ (ที่ทิ้งมาปีนึง)

ตอนนี้พลังมาแล้วครับ ก็คงได้เริ่มดำเนินการซะที
เดี๋ยวมีอะไรจะโน้ตๆ ไว้ครับ ในฐานะของเล่น และเผื่อไว้มือใหม่มาอ่านเผื่อจะได้ติดไปบ้างก็คงดีครับ

อัปเดต :

ผ่านมา 1 ปี ขอรื้อทำใหม่เลยครับ ฮ่าๆ ฮือๆ
มีโจทย์ในใจที่อยากทำมานานแล้ว แต่ที่เคยทำทั้งฟอนต์ไก่ (เดิม) กับฟอนต์แม่ไก่ (ที่ทิ้งมาปีนึง)

ตอนนี้พลังมาแล้วครับ ก็คงได้เริ่มดำเนินการซะที
เดี๋ยวมีอะไรจะโน้ตๆ ไว้ครับ ในฐานะของเล่น และเผื่อไว้มือใหม่มาอ่านเผื่อจะได้ติดไปบ้างก็คงดีครับ

รอชมครับ  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)
รอชมเช่นกันครับ
แปะไว้ก่อนว่าตัวนี้ไม่ได้ฤกษ์เริ่มทำต่อซะที ฮ่าๆ ฮือๆ
เดี๋ยวขอสลับไปทำนกฮูกก่อนนะครับ

หน้า: [1]