หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Fontlab-วิธีทำ เงา,3D ฯลฯ อย่างง่ายและเร็ว  (อ่าน 604 ครั้ง)
กระทู้นี้จะมาแนะนำวิธีเพิ่มลูกเล่นให้ฟ้อนต์ของเรา
อย่างง่ายและเร็วด้วยโปรแกรม Fontlab 7 นะครับ

หลักๆ จะแนะนำวิธีทำเงา(Shadow)ให้กับฟ้อนต์นะ  เกย์ออก
ซึ่งจะใช้ Action ที่โปรแกรม FL7 มีมาให้ในการแปลงฟ้อนต์เดิมของเราเป็น Shadows Font ครับ
เทคนิคเดียวกันนี้สามารถทำฟ้อนต์ไสต์อื่นๆ ได้อีกนะ เพราะโปรแกรม FL7 มีแอคชั่นให้เล่นหลายอันอยู่
อย่างเช่น ทำ 3D ,ทำขอบแตกให้ฟ้อนต์(Distort), ทำ Texture ให้ฟ้อนต์
หรือใช้ทำตัวเอียง รวมไปถึง perpective ให้ฟ้อนต์ก็ทำได้เช่นกัน

เทคนิคนี้ พี่ปอมป๋วยเคยแนะนำไว้บ้างแล้ว ผมจะเขียน Step By Step ตามที่ผมเข้าใจนะครับ
ผิดพลาดประการได้รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ  ไหว้

ในที่นี้ขอเอาฟ้อนต์ ทีเอ ก่อนนอน มาเป็นตัวอย่างนะครับ
เดี๋ยวทำเสร็จจะเอามาแจกให้ใช้ฟรี!!! ทีหลังเด้อ

ตอนเอาฟ้อนต์นี้มาแจกลืมทำตัวเอียงด้วย
ทำทีเดียวได้เอามาสอนด้วย แจกด้วยเลย คุ้มมมม  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

ฟ้อนต์ตัวนี้เดิมผมทำไว้ 2 น้ำหนัก คือ 1.ตัวปกติ (มีไฮไลท์) 2.ตัวหนา (ทึบ ไม่มีไฮไลท์)

เริ่มแรก ก่อนที่จะเริ่มทำเงาให้ฟ้อนต์ ผมจะทำการคัดลอกฟ้อนต์ก่อนนอน ตัวหนา(ทึบ) ขึ้นมาอีก 1 ชุด(1 น้ำหนัก) ก่อนนะครับ ซึ่งวิธี คือ...

1.คลิกที่ปุ่ม ตัว ‘i’(info) จะมี เมนู Font Info ขึ้นมา
2.คลิกเลือก '+' แล้ว > เลือก คลิกเลือก Copy font ...ชื่อฟ้อนต์... > คลิกเลือก Bold (สไตล์ฟ้อนต์ที่ต้องการคัดลอก)

3.ตั้งชื่อรูปแบบของฟ้อนต์ที่จะทำให้ครบถ้วน
*(เนื่องจากไม่ใช่สไตล์ปกติทั่วไปโปรแกรมจะไม่ตั้งให้อัตโนมัติ กดที่เพชรไม่ได้เด้อ)

4.จะได้ฟ้อนต์ที่เรา copy เพิ่มมาอีก 1 ชุด
5.กดปุ่ม "Ctrl+A' เลือก Glyph ทั้งหมด
6.คลิกเลือก Tool > คลิกเลือก Action

7. ทำตามขั้นตอนในภาพเลย ซึ่งในแถบแอคชั่นจะมีคำสั่งสำเร็จรูปอีกหลายตัวให้ใช้
ลองๆ เล่นกันดู -- ถ้าใครจะทำตัวเอียงก็ทำจากตรงนี้ได้เช่นกัน

8. ตั้งค่าเสร็จก็กด Run >> กด OK

เสร็จแล้ว!!!
ที่เหลือก็ตรวจสอบ เก็บรายละเอียด ดูครับ
เพราะบางทีผลลัพธ์อาจผิดเพี้ยนได้

ลองทำแบบ Distort , 3D ดูบ้าง

ลองๆ เอาไปทำกันดูครับ สนุกๆ แนะนำไว้เผื่อมือใหม่ หรือบางคนยังไม่รู้
เผื่อจะช่วยให้มีฟ้อนต์หลายๆ แบบไว้ใช้งานได้อีกครับ

*ตอนที่ผมทำฟ้อนต์ทีเอก่อนนอน ตอนนั้นผมนำฟ้อนต์มาจากเว็บ Caligraph.com (แปลงลายมือเป็นฟ้อนต์)
จะมี Node แปลกๆ ซ้อนกันเยอะมาก ผมก็ใช้ Action ของโปรแกรมนี้
ช่วย clean ,ช่วยปรับ smoot ทำให้ประหยัดเวลา ช่วยให้ทำงานง่ายขึ้นเยอะเลย

เจ๋ง  ขอบคุณที่แบ่งปัน

มาทำ layer font กัน  (อิอิ)
ขอบคุณครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]