หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: [Fontlab 7] วิธีทำฟอนต์ลายมือเบื้องต้น  (อ่าน 16929 ครั้ง)
สวัสดีครับ แอนเองครับ

เข้าเรื่องเลย จากที่สัญญากันไว้ตอนทำฟอนต์เป็ด
ว่าถ้าทำสำเร็จ จะมาเขียนฮาวทู เพื่อให้คนที่เป็นมือใหม่
หรืออยากกลับมาทำฟอนต์ ด้วยคอมพิวเตอร์ (โปรแกรม Fontlab 7) ได้นำความรู้ที่งมๆ ถามๆ พี่น้องในนี้มา
ถือเป็นการตอบแทนความรู้ที่ได้ แล้วก็ส่งต่อไปอีกให้มันงอกเงยครับ กรี๊ดดดดด

ทำไมต้องฟอนต์ลายมือ
เพราะผมทำเป็นอยู่อย่างเดียว... แหยะ
เอาจริงคือมันง่ายที่สุดแล้วครับ เหมาะกับคนที่กำลังหัดทำด้วย
ทำให้พอเห็นภาพรวมว่า การเริ่มต้นทำฟอนต์ตั้งแต่แรกจนเสร็จ (แบบเบื้องต้น) นั้นมีคอนเซปต์อย่างไร
ใครที่ทำฟอนต์สไตล์อื่นๆ ก็สามารถเอาไปต่อยอด หาอ่าน หาดูคลิปสอนที่เป็นรายละเอียดเพิ่มเติม
หรือโพสต์สอบถามกันก็ได้ คนแถวนี้ใจดีมาก  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ผมจะค่อยๆ ทยอยโพสต์ไปพร้อมๆ กับ progress ของฟอนต์หมา ที่กำลังทำอยู่นะครับ
คือทำถึงไหนก็จะเขียนวิธีการทำประกอบไปด้วยเลย จะได้ไม่ลืมเองด้วย

เขาใช้แอปหรือโปรแกรมอะไรทำฟอนต์กัน
ที่จริงมีโปรแกรม และแอป(ไอแพด)อื่นๆ ให้ใช้ได้ตามความสมัครใจและทุนทรัพย์นะครับ
เช่นอย่างที่เขาฮิตๆ กันก็เว็บ calligraphr.com หรือ fontstruct.com
หรือโปรแกรมอื่นๆ เช่น Glyphs หรือของฟรีอย่าง FontForge ซึ่งมีคนทำบทความสอนไว้เรื่อยๆ ลองไล่อ่านดูได้ครับ
แต่ในบทความนี้ ผมเลือก Fontlab 7 ครับ

ทำไมต้องฟอนต์แล็บ 7
- เพราะผมเสียตังค์ซื้อมาแล้ว (แพงด้วย ต้องใช้ให้คุ้มหน่อย)
- เพราะลองทำเสร็จตัวนึงแล้วพบว่ามันเป็นเครื่องมือที่สะดวก และค่อนข้างเป็นมิตรกับผู้ใช้พอสมควรเลย
- เพราะหา tutorials ง่าย โดยเฉพาะในยูทูบ อยากรู้อะไร ค้นได้เลยจากช่องทางการของ Fontlab เอง

เนี่ยยุคนี้สบ๊ายสบาย เมื่อก่อนต้องงมเอง ฮือๆ~

อุปกรณ์ที่ต้องใช้
1. คอมพิวเตอร์ แมค/พีซี ที่ลงโปรแกรม Fontlab 7 ไว้ (ดาวน์โหลดตัวทดลอง 30 วันได้ที่นี่)
2. โปรแกรมอย่าง Adobe Photoshop, Illustrator หรืออื่นๆ ที่เทียบเท่า สามารถประยุกต์ใช้ได้ตามที่มี
3. ไอแพด หรือ แท็บเล็ตที่ใช้มือเขียนได้ หรือจะใช้ปากกา ดินสอ พู่กัน เขียนลงกระดาษ แล้วสแกนเข้าคอมพ์ก็ได้

มาเริ่มกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2021, 14:40 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
1. ออกแบบลายมือ

ก่อนอื่นคิดก่อนว่าจะออกแบบลายมือเป็นยังไง จะเรียบร้อย บรรจง จะชุ่ย จะหวัด จะเฟี้ยวฟ้าว หรือยังไงก็แล่วแต๊
แล้วนึกถึงลักษณะของอุปกรณ์ในการเขียน เข่น ดินสอ ปากกา เส้นเล็ก เส้นใหญ่ พู่กัน ฝีแปรง
ซึ่งอุปกรณ์แต่ละอย่างจะมีลักษณะเฉพาะแตกต่างกันไป เช่น น้ำหนักเส้น ความเนี้ยบ ความขรุขระ สปีด ฯลฯ

เขียนอะไร?

โดยหลักการก็คือ ให้เขียนทุกตัวอักษร ที่พอเสร็จแล้วเราจะเอามาหยอดใส่ช่อง "ตารางฟอนต์"
เบื้องต้นก็มีตั้งแต่พยัญชนะ สระ วรรณยุกต์ไทย อังกฤษ(ตัวโรมัน) ตัวเลขทั้ง 2 ภาษา
รวมถึงสัญลักษณ์และเครื่องหมายพิเศษด้วย

ทีนี้เวลาเขียน แต่ละคนอาจจะถนัดวิธีต่างๆ กันไป
เราจะเลือกเขียนไล่ไปทีละตัวๆ จนครบก็ได้
หรือจะเขียนเป็นประโยคก็ได้ (ผมเลือกใช้วิธีนี้ เพราะมันจะทำให้ได้อารมณ์ของการเขียนเนื้อความมากกว่าแยกทีละตัว)

ประโยคที่มีตัวครบๆ เราเรียนกกันว่า Pangram
มีทั้งภาษาไทยและอังกฤษครับ ถ้าอย่างภาษาไทยที่ฮิตๆ กันก็แบบนี้

แอบอ้าง
เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า
กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ
อย่าล้างผลาญฤๅเข่นฆ่าบีฑาใคร
ไม่ถือโทษโกรธแช่งซัดฮึดฮัดด่า
หัดอภัยเหมือนกีฬาอัชฌาสัย
ปฏิบัติประพฤติกฎกำหนดใจ
พูดจาให้จ๊ะ ๆ จ๋า ๆ น่าฟังเอยฯ

ข้างบนนี่ขาดตัว ฅ และ ฃ ไปนะครับ ไปเขียนเพิ่มเองสักหน่อย

หรือจะแบบนี้ก็ได้ (กดอ่านจะมีอีกหลายบทกลอน)

เผื่อใครต้องการประโยคหรือโคลงกลอนสำหรับทดสอบฟอนต์ยูนิโค้ดไทยครับ ผมแต่งไว้เมื่อวาน มีอักขระไทยครบทุกตัวตาม มอก.820-2538 รายละเอียดอื่นๆ อ่านเพิ่มได้ที่ https://fontuni.com/articles/2015-07-12-thai-poetgram.html

กีฬาบังลังก์ลำดับที่ ๑,๒๓๔,๕๖๗,๘๙๐
๏ จับฅอคนบั่นต้องอาญา
ขุดฆ่าโคตรฃัตติยาซ่านม้วย
ธรรมฤๅผ่อนรักษาใจชั่ว โฉดแฮ
สืบอยู่เต็มศึกด้วยฝุ่นฟ้ากีฬา กามฦๅ ฯ
๏ กตัญญูไป่พร้อมปฐมฌาน
เกมส๎วัฒน์ปฏิภาณห่อนล้ำ
ทฤษฎีถ่อยๆ สังหารเกณฑ์โทษ
โกรธจี๊ดจ๋อยจ่มถ้ำอยู่เฝ้า “อตฺตา” ๚ะ๛
สังศิต ไสววรรณ ๑๒ กรกฎาคม ๒๕๕๘

ใครมีประโยคหรือกลอนไทยที่สั้นกว่านี้และมีตัวอักษรครบก็แชร์กันได้นะครับ

ของฝรั่งก็จะมีประโยคอมตะตามนี้

The quick brown fox jumps over a lazy dog.
หรือ
A quick brown fox jumps over the lazy dog
(ไม่รู้อันไหนเป็น original)

Sentences containing every letter of the alphabet are called
"pangrams", or "holalphabetic sentences".

http://www.answers.com/topic/the-quick-brown-fox-jumps-over-a-lazy-dog

เป็นประโยคที่มีตัวอักษรษรภาษาอังกฤษครบทุกตัว ตั้งแต่ A-Z จึงนิยมใช้พิมพ์ test font ต่างๆ
(jumps ต้องมี s ด้วยนะ ไม่งั้นประโยคจะขาดตัว s ไป)

(อย่าลืมพิมพ์เล็กพิมพ์ใหญ่นะครับ เขียนไว้อย่างละชุด)

ตัวอย่างฟอนต์ iannnnn-DOG ที่เพิ่งเริ่มทำไปพร้อมๆ กับบทความสอนอันนี้

สังเกตว่าบางตัวอักษรที่เขียนแล้วมันเอ๊ะ น่าจะลองทำมาเผื่อเลือก หรือน่าจะดีกว่านี้อีกนิดนึงนะ ก็เขียนย้ำไปเลย
เผื่อได้ใช้ครับ ถ้าใครจะเนี้ยบมากๆ ก็ทำมันไปหลายๆ แบบเลย อาจจะได้ใช้เข้าสักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ค. 2021, 10:03 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
2. เขียนตัวอักษร

ถ้ามีกระดาษ ให้หยิบมาเขียนได้เลยครับ แล้วสแกนเข้าคอมพ์อีกที
ถ้าตีเส้นบรรทัดด้วยดินสอก็ดี จะได้ลบได้ แต่ถ้าเขียนแม่นๆ จะไม่มีเส้นบรรทัดก็ได้
หรือจะตีตาราง (พรินต์ตารางออกมา ทำไม่ยากหรอก Google Sheets อะไรงี้ก็ได้) แล้วเขียนหยอดลงไปอย่าให้โดนเส้นก็ได้
หลักๆ คือให้แต่ละตัวมันขนาดพอๆ กัน
เพราะถ้าไม่พอกัน เวลาเอามาทำฟอนต์ มันจะอ้วนบ้างผอมบ้าง ซึ่งเกิดจากการขยายหรือย่อขนาดในภายหลังครับ

แต่ถ้ามีไอแพด (ผมใช้วิธีนี้) ก็เข้าแอปที่ถนัด
อาจจะ Notes / Photoshop / Sketchbook / หรือ Procreate (ผมใช้ตัวนี้)
แล้ววาดตัวอักษรขึ้นมา โดยใช้หลักการเดียวกันกะข้างบนเลย
แต่อย่าลืมว่า ตั้งแคนวาส (หน้ากระดาษ) ให้มันใหญ่ๆ หน่อย จะได้มีรายละเอียด ดีกว่าทำเล็กแล้วเอามาขยายครับ
ถ้าเกิดกลัวว่าเขียนตัวใหญ่เกินมันจะไม่ถนัดมือ ก็ zoom out ตอนเขียนได้ กร๊าก

ถ้าแอปมันแสดงผลเส้น grid ได้ (ใน Procreate เรียกว่า Drawing Guide อยู่ในเมนู Canvas) ก็ให้เปิดแสดงซะ
จะได้เริ่มตะลุยกันได้เลยยยยยยย ขั้นตอนนี้สนุกและใช้เวลาไม่นานครับ
ไอ้ที่นานๆ น่าเบื่อๆ เป็นขั้นตอนเทคนิคหลังจากนี้  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

พอเขียนเสร็จแล้ว ก็โยน (share) เข้าคอมพ์ เป็น PSD เพราะทำไว้หลายเลเยอร์
หรือถ้าใช้แอปอื่นก็แชร์เป็นชิ้นๆ ก็ได้ PNG หรืออะไรก็ได้
ผมใช้แมค ก็โยนเข้า AirDrop (คุกกระจกมันสะดวกจริงๆ)
แต่ถ้าใครใช้เครื่องอื่นๆ ก็แนะนำเว็บนี้

https://www.sharedrop.io/

มันจะส่งไฟล์ในวงแลน (วงไวไฟ) เดียวกันได้ สะดวกมั้ก

เสร็จแล้วก็เอาไปทำอะไรต่อมิอะไรต่อ
ซึ่งขั้นตอนต่อไปคือการ trace ภาพ และคัดเลือกตัวอักษรที่เข้ารอบ ด้วยการใช้ Illustrator ครับ

หายไปนาน ไปทำงานอย่างอื่นมา
เนื่องจากเครียดโควิด ขอแวะมาพักผ่อนด้วยการทำฟอนต์ต่อ ฮ่าๆ ฮือๆ

ขอต่อแบบคร่าวๆ พอให้เห็นภาพนะครับ

3. โยนเข้า Illustrator

ใครจะใช้เทคนิคอื่นๆ ก็ได้นะครับ ผมใช้วิธีนี้เพราะถนัด
เนื่องจากอีรัตน์เป็นโปรแกรมสำหรับทำเวกเตอร์กราฟิก ซึ่งฟอนต์ก็เป็นงานเวกเตอร์เหมือนกัน
ดังนั้นเราจึงโยนไฟล์ภาพเข้ามาและเปลี่ยนเป็นเส้นเวกเตอร์ เพื่อจะทำการเรียบเรียง
เสร็จแล้วค่อยโยนเข้าฟอนต์แล็บต่อไปครับ

วิธีการก็คือ ลากไฟล์ภาพจากข้อที่แล้วเข้ามา เสร็จแล้ว Trace ภาพ (เมนู Window > Image Trace)
เลือกโหมด Black and White, จิ้มตรง advance เพื่อขยายเครื่องมือ แล้วติ๊กตรง Ignore White
ส่วนแถบพลังสามสี่อันนี่ก็ลองปรับดูจนชอบนะครับ บางฟอนต์ต้องการความนุ่มลื่น
บางฟอนต์อยากเก็บความไม่สมบูรณ์ของขอบเส้นเอาไว้
แล้วแต่ชอบครับ (ให้ติ๊กตรง Preview จะได้เห็นเวลาเราปรับค่าอะไรด้วย)

เสร็จแล้วกด Trace ครับ เสร็จแล้วคลิกขวา Ungroup แล้วเอาไปวางเรียงๆ ไว้
ทำแบบนี้กับทุกภาพที่ดึงเข้ามาวาง

ของผมวางประมาณนี้ครับ เปิดเส้นกริดดูได้ (Cmd/Ctrl + ง)

4. คัดเลือกและเรียบเรียง

ให้ทำไกด์ขึ้นมาเลเยอร์นึง ผมใช้ฟอนต์ทองเติม
แล้ววางตัวอักษรไทยไทยฝรั่ง ตัวเลข สัญลักษณ์ เรียงบนเส้นกริดเอาไว้

แอบอ้าง
กขฃคฅฆงจฉชซฌญฎฏฐฑฒณดตถทธนบป
ผฝพฟภมยรลวศษสหฬอฮ . อฺ อํ อ๎ ๏๛
ะาบิบีบึบืบุบูเแโใไบำฤๅฦฯๆ บ่บ้บ๊บ๋บ์บี่บี้บี๊บี๋บิ์ บ็ บั
ABCDEFGHIJKLMNOPQRSTUVWXYZ
abcdefghijklmnopqrstuvxyz 1234567890
๑๒๓๔๕๖๗๘๙๐/|\ ()<>{}[]~`@&฿$#!?
+-×÷=* ; : ^%‘’“””, • . -_
ผมทำเท่าที่นึกออกนะครับ ถ้าทำไปเรื่อยๆ จนจับทางได้แล้ว ก็อาจจะปรับชุดไกด์นี้ตรามใจ

เสร็จแล้วล็อกเลเยอร์นั้นไว้
แล้ว resize ขนาดของเลเยอร์ลายมือเราให้ใหญ่พอๆ กัน
เพื่อลากวางแล้วจะได้ไม่ต้องมา resize กันอีกที
(คือเดี๋ยวเวลาโยนเข้า ฟล แล้วต้อง resize อยู่ดี)

เสร็จแล้วก็ลากตัวอักขระที่เล็งแล้วว่าไปต่อได้ เอามาวางทับตัวอักษรในไกด์นี้ครับ ทำจนครบ
จะได้ประมาณนี้ครับ

ขั้นตอนถัดไปคือ เอาไปวางในตารางของ Fontlab 7 จ้ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 2021, 17:39 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

5. ก๊อปไปวางใน Fontlab

เมื่อได้ที่แล้ว ก็ให้เปิด Fontlab ขึ้นมาครับ (ในที่นี้จะใช้ Fontlab 7)
ปกติเราใช้เทมเพลตฟอนต์กันแล้วแต่ถนัด แต่ล่าสุดผมใช้ของคุณพี่รองครับ

อ่านรายละเอียดและดาวน์โหลดต้นแบบได้ที่นี่

หลักการคือ ให้เราเปิดช่อง ก ไก่ (ดับเบิลคลิก) แล้วก๊อป ก ไก่จากอีรัตน์มาวาง ทำไปเรื่อยๆ จนครบครับ
(ซึ่งแล้วแต่อีกนะ บางคนเริ่มจาก ด แล้วลามไปตัวที่คล้ายๆ กัน บางคนเริ่มจาก บ ก็แล้วแต่ครับ)

ทีนี้… เรื่องความสูงของอักขระแต่ละตัว

อย่างฟอนต์ที่จะทำ กะว่าให้พยัญชนะไทยสูงประมาณ 500 หน่วยของฟอนต์แล็บ
เราสามารถดูความสูงได้จากเมนู View แล้วเลือกติ๊กถูกตรง Glyph Guides, Font Guides, Measurement Line เปิดแสดงไว้
(ตรงนี้รบกวนผู้ชำนาญมาช่วยแก้ไขข้อมูลทีนะครับ ผมหาไม่เจอ)

เวลาจะดูว่าไอ้ก้อนที่เราก๊อปมาวางเนี่ยมันสูงเท่าไหร่ ก็สามารถดูได้จากเส้นๆ ที่ปรากฏ
หรือกดตรงเส้นไม้บรรทัดด้านบน ลากลงมา มันจะมีไกด์แดงๆ บอกระดับความสูงให้ครับ
(ตรงนี้รบกวนผู้ชำนาญมาช่วยแก้ไขข้อมูลทีนะครับ ผมหาไม่เจอ)

อย่างในภาพ ก.ไก่ผมสูงแค่ 182 (คร่าวๆ นะ อย่างพวกส่วนโค้งอะไรงี้ให้มันเกินไกด์ไปหน่อยเพื่อลวงตา)
ดังนั้นถ้าจะให้สูง 500 ละก็ เราต้อง resize ต้นฉบับมาจากอีรัตน์แล้วค่อยก๊อปมาวาง

คณิตศาสตร์ๆๆ  อี๋~
กรณีของผม 500 / 182 = ต้องปรับให้ใหญ่ขึ้น 2.747 เท่าเนอะ
ก็ให้กลับไปอีรัตน์ แล้วจิ้มก้อนที่จะก๊อป, resize ก่อน, แล้วก๊อปเอาไปวางในฟอนต์แล็บ

ปุ่มลัดสำหรับ resize คือ Ctrl/Cmd + Shift + Alt + D
แล้วปรับความสูง/กว้างให้ล็อกที่ 274.7% ครับ
แล้วก๊อปมาวาง คราวนี้จะตัวใหญ่พอดีละ

ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนครบทุกตัว (นานหน่อยนะครับ)
วางคร่าวๆ ไว้ก่อน ค่อยมาปรับแต่งทีหลังได้ครับ

// เพิ่มเติม

อันนี้ข้อมูลเพิ่มเติม (สำหรับคนที่เริ่มงานจาก AI แล้วค่อยโยนมา FL โดยเฉพาะ)

ถ้าขี้เกียจปรับขนาดหลายรอบ
ลองปรับใน AI ทีเดียวเลยก็สะดวกดีฮะ

โดยใน AI ต้องตั้งค่า DOCUMENT UNIT เป็น "pixel" หรือ "point" ฮะ
สรุป ขนาด pt บน AI จะเท่ากับขนาด pt บน FL ครับ

ทำเส้น guide บน AI แล้วจับรวม resize ทีเดียวโลด เพื่อความรวดเร็วฮะ
ถูกใจสายขี้เกียจ  กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิ.ย. 2022, 11:25 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทีนี้เวลาวางบางตัว สีมันจะรวมกันมาแบบนี้

ดำสนิทเชียว ขอเจาะช่องหน่อยเถอะ
ให้กด F (หรือจิ้มปุ่มถังสีในแถบเครื่องมือ)

แล้วกด Alt+ จิ้มส่วนที่จะเจาะให้ใสครับ ก็จะได้แบบนี้

เสร็จแล้วค่อยออกไปเลือก (select) ทีละหลายๆ glyph แล้วกดเมนูนี้ครับ

มันก็จะเจาะใสให้

หรืออีกวิธี

ให้กด A (เป็นการเลือก node เล็กๆ) แล้วเลือก หรือวาดสี่เหลี่ยมรอบๆ จุดที่จะเจาะ เพื่อเลือก
เสร็จแล้วคลิกขวา > reverse contour ครับ

ชิ้นที่ซ้อนกัน ถ้า contour (ทิศทางของการวาดเส้น) ไปทางเดียวกัน มันจะดำไปด้วยกัน
แต่ถ้าการลากเส้นวิ่งไปทางตรงกันข้าม ถ้ามาซ้อนกัน มันจะเจาะใส

ที่เหลือก็แค่ทำไปเรื่อยๆ
พวกดีเทลอะไรแบบนี้มีเยอะม้ากกกกก เอาไว้อ่าน tutorials ของท่านอื่นๆ นะครับ
สำหรับหัวข้อนี้เราจะลงรายละเอียดแตะๆ แค่พอเข้าใจหลักการทำงานเบื้องต้นครับ
เพราะถ้าลงหมดมันเยอะม้ากกกกกก  fuc yea
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2021, 19:14 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

6. จัดวางและเกลาๆๆๆ

จากนั้นเมื่อไล่หยอดตัวอักษรครบทุกช่องแล้ว ให้ขยับเส้นกั้นหน้ากั้นหลังให้พอดี
ลองทดลองพิมพ์ดูได้ด้วยการกดปุ่มตัว T บนแถบเครื่องมือ
หรือเปิดเครื่องมือ Preview ดูได้ครับ (Window > Panels > Preview)

แล้วลองพิมพ์ดู ถ้าห่างไปก็ดึงชิด ชิดไปก็ขยับห่าง อะไรแบบนี้แหละ
ถ้าจะให้ดีลองเปิดฟอนต์ลายมือตัวอื่นๆ มาเปรียบเทียบก็จะเห็นภาพขึ้นครับ

เนื่องจากอันนี้เป็นการแนะนำวิธีทำเบื้องต้น
เราจึงขอไม่พูดเรื่องอะไรล้ำๆ แอดวานซ์ๆ นะครับ
ที่จริงก็ถือว่าเกือบเสร็จ หรือเสร็จแล้วแหละ
ถ้าอยากให้มันเนี้ยบขึ้น ก็ลองหาอ่านสิ่งที่จะต้องทำจากนี้ดูได้ เช่น

- การจัด Kerning https://forum.f0nt.com/index.php/topic,24518.0.html
- ชุดตัวอักษรไว้พิมพ์ทดสอบช่องไฟ https://forum.f0nt.com/index.php/topic,24605.0.html
- การเซ็ต Anchor Mark (ผูกสระบนล่างและวรรณยุกต์) https://forum.f0nt.com/index.php/topic,24296.0.html
- ฯลฯ

ขั้นตอนสุดท้ายคือการตั้งชื่อฟอนต์ กำหนดคุณสมบัติ/รายละเอียด แล้วก็ Export เป็นฟอนต์ ก็เสร็จแล้วจ้ะ

อ้อ มีอันนี้ต้องจดไว้ครับ
ตัวอักษรลายมือของเรามันจะหยึกหยักๆ ใช่มะ
และมีเส้นเกินๆ จุดเกินๆ ทำให้ไฟล์ใหญ่และขระขระ
ให้ทำแบบนี้เพื่อเกลาให้มันเนียนขึ้นครับ

โกงจุดให้สวย ๆ เหมาะมากกับฟอนต์ลายมือ

simplify สักที แล้วตามด้วย harmonize

ผลที่ได้จ้ะ (หน้า before / หลัง after)

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

7. Export ออกไปเป็นไฟล์ฟอนต์

เข้าไปที่เมนู File > Font Info
จะเห็นหน้าจอประมาณนี้ครับ

เราสามารถปรับตั้งค่าต่างๆ ที่เกี่ยวกับฟอนต์เราได้
ถ้าเป็นเวอร์ชันก่อนจะงงมาก เวอร์ชันนี้จัดระเบียบอ่านง่ายกว่าเดิมเยอะ
ลองงมๆ เล่นดูได้ แต่อย่าลืมสำรองไฟล์นะครับ เดี๋ยวแก้แล้วเจ๊ง กร๊าก

ในแท็บ Names นี้คือการตั้งชื่อต่างๆ
เราก็เข้าไปตั้งขื่อใน Family Name เสร็จแล้วกำหนดน้ำหนัก (ถ้า Regular คือน้ำหนักมาตรฐาน จะเป็นตัวเลข 400 ในภาพ)
ถ้าไม่ได้จะตั้งอะไรแอดแวนซ์ก็กด "เพชร" ได้เลย มันจะเติมช่องที่เหลือให้ทั้งหมด

ส่วนหน้านี้

ให้ใส่เครดิตผู้สร้างสรรค์ตามใจท่าน

และหน้านี้

เป็นข้อตกลงในการใช้งานและสัญญาอนุญาต แล้วแต่จะเขียนเพื่อสร้างข้อตกลงในการใช้งานครับ

สำหรับหน้าอื่นๆ ลองกดดูแล้วกูเกิลเอาได้เลย เช่นพวกระยะบรรทัด ความสูง เส้นไกด์ ขนาดเส้นใต้
หรือพวกโค้ดภาษาต่างๆ ย้ำว่าเล่นได้ แต่อย่าลืมสำรองไฟล์ เดี๋ยวพัง กร๊าก

เสร็จแล้วกด OK ก็จะเสร็จละ  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ให้เลือกเมนู File > Export Font As... (หรือกด Cmd+E ก็ได้)

พอมีหน้านี้ออกมา เราเลือกประเภทของไฟล์ฟอนต์ที่เราจะสร้าง
ในที่นี้เบื้องต้นผมเลือกเป็นในภาพนะครับ : OpenType TT (นามสกุล TTF)
เสร็จแล้วกด Export ได้เลย

เสร็จแล้ว กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ทั้งหมดนี้คือการปูพื้นให้เข้าใจภาพรวมการทำฟอนต์ลายมือนะครับ
ถ้าต้องการหาข้อมูลเพิ่มเติมหรือลงลึกเรื่องไหน
สามารถอ่านต่อหรือสอบถามได้ในห้องเทคนิคฟอนต์จ้ะ
https://forum.f0nt.com/index.php/board,5.0.html

จบแล้ว  เจ๋ง

อย่างฟอนต์ที่จะทำ กะว่าให้พยัญชนะไทยสูงประมาณ 500 หน่วยของฟอนต์แล็บ
เราสามารถดูความสูงได้จากเมนู View แล้วเลือกติ๊กถูกตรง Glyph Guides, Font Guides, Measurement Line เปิดแสดงไว้

เวลาจะดูว่าไอ้ก้อนที่เราก๊อปมาวางเนี่ยมันสูงเท่าไหร่ ก็สามารถดูได้จากเส้นๆ ที่ปรากฏ
หรือกดตรงเส้นไม้บรรทัดด้านบน ลากลงมา มันจะมีไกด์แดงๆ บอกระดับความสูงให้ครับ

อันนี้ข้อมูลเพิ่มเติม (สำหรับคนที่เริ่มงานจาก AI แล้วค่อยโยนมา FL โดยเฉพาะ)

ถ้าขี้เกียจปรับขนาดหลายรอบ
ลองปรับใน AI ทีเดียวเลยก็สะดวกดีฮะ

โดยใน AI ต้องตั้งค่า DOCUMENT UNIT เป็น "pixel" หรือ "point" ฮะ
สรุป ขนาด pt บน AI จะเท่ากับขนาด pt บน FL ครับ

ทำเส้น guide บน AI แล้วจับรวม resize ทีเดียวโลด เพื่อความรวดเร็วฮะ
ถูกใจสายขี้เกียจ  กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2021, 11:43 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
กรี๊ดดดดด กรี๊ด ขอบคุณมากครับ

ขอโทษนะครับ อยากสอบถามว่าโหลดเทมเพลตได้ที่ไหน ลิ้งที่มีให้ก็เหมือนจะใช้งานไม่ได้แล้วครับ  เศร้า
ขอโทษนะครับ อยากสอบถามว่าโหลดเทมเพลตได้ที่ไหน ลิ้งที่มีให้ก็เหมือนจะใช้งานไม่ได้แล้วครับ  เศร้า

ผมแก้เรียบร้อยแล้วครับ ยิ้มน่ารัก
https://forum.f0nt.com/index.php/topic,24682.msg1739208.html#msg1739208

ขออนุญาตแชร์ทิป Fontlab มาจากคุณ Montonn Thanaroj
กรุ๊ป Font Community Thailand : ชุมชนคนทำฟอนต์แห่งประเทศไทย
https://www.facebook.com/groups/fontcommunity/posts/3373979686152495/

Q : จะทำยังไงให้เส้นที่ก็อปปี้จาก AI มาใน FL แล้วขนาดเท่าเดิม ?
A : ตั้งค่า Unit ใน AI ให้เป็น pixel หรือ point เวลาก็อปปี้ข้ามแอปก็จะเท่ากัน ไม่ต้องมาดึง ๆ ลาก ๆ ใน FL อีกรอบ

อ้อๆ
ในรีพลายมีเสริมอีกนิดครับ

เวลาก๊อปมาวางแล้วมันจะมี node เกินๆ ขรุขระเยอะ
ให้ใช้ contour > simplify เพื่อให้เส้นเรียบเนียน

แล้วก็ balance อีกทีเพื่อให้แขนของ node ดูเท่ากันครับ

หน้า: [1]