หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการตั้งค่าใน FontForge  (อ่าน 2221 ครั้ง)
เนื่องจากผมกำลังทำฟอนต์พิกเซลภาษาไทย ขนาด 16 px สำหรับเกมเกมนึง
แต่ติดตรงพื้นที่การแสดงผลของสระไม่พอจึงทดลองปรับค่าทั้ง Ascent และ Descent
แต่มันกลับลดขนาดของฟอนต์ลงไปด้วยอะครับ เมื่อแสดงผลในเกมฟอนต์เลยมีขนาดเล็กลงและเบลอ

ผมเลยอยากทราบว่ามันสามารถแก้หรือปรับอะไรตรงไหนได้บ้างไหมครับ หรือเป็นข้อจำกัดของฟอนต์พิกเซล
ปล. ผมไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านการทำฟอนต์หรือโปรแกรมพวกนี้นะครับ ถ้าอธิบายตรงไหนไม่เข้าใจก็ต้องขออภัยอีกทีครับ ขอบคุณครับ

ขอภาพ ที่เป็นปัญหาได้ไหม .. ไม่แน่ใจว่าอ่านแล้วจะเข้าใจปัญหา ตรงกันไหม 
พื้นที่แสดงผลไม่พอ สำหรับภาษาไทย หรือ??
หน้า: [1]