หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: iannnnn-DUCK  (อ่าน 8653 ครั้ง)
 กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

10 กว่าปี… หายไปทำอย่างอื่นหลายอย่างอยู่ตั้งนาน
ในที่สุดก็ได้กลับบ้านมาทำฟอนต์เล่นให้สบายใจอีกครา

ตั้งชื่อฟอนต์นี้ว่าเป็ด
เพราะเป็ดมันร้อง กลับ กลับ

ได้ใช่ไหม ได้เถอะ fuc yea

ฟอนต์เป็ดจะเป็นฟอนต์ลายมือตามสไตล์ที่ผมถนัด เพราะไม่ถนัดสไตล์อื่นเลย…
ตอนนี้กำลังเริ่มทำอยู่ครับ เหมือนกลับมาหัดทำอีกตรั้งด้วยฟอนต์แล็บ 7 (ลิงก์นี้หัดเรียนอยู่)
เลยขอลงบันทึกไว้ตรงนี้ เผื่อผ่านไปอีกสิบกว่าปี จะได้รู้ว่าเรากลับมาแล้ว กร๊าก
และเผื่อคนอื่นที่จะมาหัดมาเริ่มจะได้ดูไว้เป็นแนวๆ ได้ครับ

ขั้นตอนการทำ

1. เขียนด้วยมือ
- ใช้ Photoshop for iPad
- ฝีแปรงชื่อ Animator Pencil เบอร์ 22 สีดำ

2. เปิดในคอมพ์
- ก๊อปภาพมาวางแล้ว trace ใน Illustrator
- ตกแต่งนิดหน่อย ให้พอดิบๆ แต่ไม่ขรุขระมาก กลัวเครื่องเหนื่อย
- มีสะกดผิดด้วย อายจัง… อ๊าง~
- ส่วนปริมาณและตำแหน่งตัวอักขระ (glyph) ก็ลืมไปหลายตัว ขอเวลาเคาะสนิมหน่อยนะ

ลองเรียงๆ ดูว่าน่าจะได้อารมณ์ประมาณนี้แหละ  :หิว:

.

ตอนนี้ทำถึงเท่านี้ครับ กร๊าก
เดี๋ยวจะทำไป เรียนไปเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2021, 00:58 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ปาใจรัว ๆ แอบตามลายมือน้าแอนมานานแล้ว คิดอยู่ว่าถ้าจนถึงวันนั้นผมทำฟอนต์เป็น คงจะมาขอลายมือน้าแอนไปสแกนทำฟอนต์ แต่คงไม่ต้องรอถึงวันนั้นแล้วครับบบบบบบ
 เจ๋ง  ดีงามครับ
ว้าว ลายมือแบบนี้ตามมาตั้งแต่หนังสือ คือปะป๊าครองพิภพ
จนตอนนี้กลายเป็นปะป๊าแทนและครับ  โวย
กร๊าก ลูกชื่อคล้ายกันด้วยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 เกรียน เกรียน เกรียน
ผมลังเลมากครับ ลังเลมาก ว่า...
เป็ดร้อง กลับ กลับ
อันนี้ควรให้ผ่านดีไหม!!!
...
...
อ่ะๆ กล้อมแกล้มๆ ให้ผ่านละกันครับ
 กร๊าก กร๊าก กร๊าก
กร๊าก ต้องกระตุกมุมปากสักนิดแหละ

อย่าลืมจองคิวปล่อยฟอนต์นะครับ  เกรียน

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เห็น มีตัว " รั " ติดกันด้วย .. ทำคู่ ligature เพิ่มไหมครับ  จะได้ดูเป็นลายมือมากยิ่งๆ  ถ้าใช้ mark แล้ว ก็ไม่ต้องห่วงเลย วรรณยุกต์ มันตามที่เรากำหนดอยู่แล้ว

ล่าสุดของ อ.อาวิน ก็สุดมาก https://www.facebook.com/photo/?fbid=10158207699622507&set=a.397758767506

ใช่ครับๆ เดี๋ยวจะทำด้วย แต่อันของ อ.อาวินนี่สวยมหัศจรรย์มากจริง แกทำแป๊บเดียวด้วยครับ

รอชมครับ เจ๋ง

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/

คงต้องบันทึกไว้สักหน่อยว่าเป็นความแฮปปี้มากๆ ในช่วงที่หลายอย่างดูยากเย็น

มีความสุขจริงๆ ด้วยครับ ที่ได้กลับมานั่งจมปลักอยู่หน้าคอมพิวเตอร์ตั้งหลายวัน
เพียงเพื่อหรือฟื้นทักษะความทรงจำในสมัย 10 กว่าปีก่อน
ที่เคยนั่งบ้าบอมาทำอะไรแบบนี้บ่อยๆ กับน้องๆ พี่ๆ ที่นี่
ก่อนที่วันหนึงเราต่างก็แยกย้ายกันไปตามทางของตัวเอง ไปมีลูกผัวกันหมด
ความฝัน งานอดิเรก ความสนใจของแต่ละคนก็ต่างกระจัดกระจายกันออกไป

สำหรับเรา การกลับมาทำฟอนต์นี้เป็นความฝันแบบฝันจริงๆ ที่อยากทำมานาน แต่ไม่มีโอกาส
ไม่สิ พูดกันตรงๆ คือโอกาสน่ะมี แต่เราดันไปสนใจอย่างอื่นจนทิ้งความรู้สึกนี้ไปนานแล้ว
ได้แต่อ้างว่า วันนึงนะ ถ้าว่างนะ "ถ้าว่าง" จะกลับมาเล่นสนุกกับมันอีกครั้ง

แล้ววันนี้ก็ได้กลับมารู้สึกอีกจนได้ อ๊าง~

ใครจะไปคิดว่าการรอให้ลูกเมียหลับ แล้วลงมานั่งหน้าคอมพ์
ค่อยๆ จับตัวอักษรทีละตัวมาดัด ค่อยๆ จัดช่องไฟ
ขยับตรงโน้น ปรับตรงนี้ แก้ปัญหาไปเรื่อยๆ ซึ่งดูแล้วโคตรน่าเบื่อเลยนะ
แต่เรากลับสนุกทุกครั้งที่เห็นมันคืบหน้าไปทีละนิด

โดยเฉพาะการยิ่งนั่งงม กุมขมับ ไอ้ตรงนี้มันทำยังไงวะ  อี๋~
คือด้านเทคนิคแล้วเราโง่มาก แงะอะไรไม่เป็นเลย โค้ดก็ไม่เข้าใจ
โดยเฉพาะเทคโนโลยีใหม่ๆ ที่เพิ่มขึ้นมาในช่วงที่เราวางมือไปเป็นสิบกว่าปี
นั่งไถจนบางทีง่วงแล้ว ไปต่อไม่เป็น กูเกิลก็ไม่ช่วย
เลยมาขอความช่วยเหลือจากเหล่ามิตรสหาย (หัดทำฟอนต์ไทย ใช้ Fontlab 7 + Mark)
ก็ได้รับน้ำใจและความรู้กลับมา จนตกกะใจว่า นี่หรือยุคสมัยที่การแลกเปลี่ยนความรู้ผ่านเว็บบอร์ดมันคือเรื่องเก่าไปแล้ว
แต่มันก็กลับมา พร้อมกับไฟที่ลุกโชนในใจฉัน กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

และแล้ว ตอนนี้ก็ได้ฟอนต์ iannnnn-DUCK แบบพื้นฐาน ที่น่าจะถือว่าเรียบร้อยประมาณนึง
คือพิมพ์ได้ ใช้งานได้แล้ว แต่ยังไม่ได้ใส่พวก ligature หนุกๆ ลงไป (เดี๋ยวไว้พรุ่งนี้จะลอง)

ไม่ได้เป็นฟอนต์ที่สวยหรือมีดีอะไร แต่มันคือลายมือตัวเอง ที่อยากทำมานานแล้ว
อะไรที่อยากทำมานาน อยากมาตลอด แล้วพอได้ทำมันจริงๆ แม่งโคตรดีเลย

และฟอนต์เป็ดนี้ก็จะเป็นสัญลักษณ์แห่งความรู้สึกสะใจที่ได้ทำ
ปนขอบคุณ สำหรับทุกๆ ท่านที่กระตุ้นให้เรามีกำลังใจทำต่อ

ความรู้ที่ได้มาเดี๋ยวจะส่งต่อไปอีกทีครับ

(ยังไม่เสร็จนะ พูดยังกะเอามาขายได้สักสามแสน  ไม่ล่ะ)

สำเร็จวิชาจนได้ สุดยอดเลยครับ เจ๋ง

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
อันนี้แค่กันตายครับ เพิ่งเดินมาถึงทางขึ้นเขา กร๊าก

อัตลักษณ์ชัดเจนครับ  เจ๋ง

หน้า: [1] 2