หน้า: 1 2 3 4 [5] 6

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดทำฟอนต์ไทย ใช้ Fontlab 7 + Mark  (อ่าน 25074 ครั้ง)
กรี๊ดดดดด ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับๆๆๆ เกรงใจยยย
แบบนี้แหละครับดีแล้วถ้าทำตาม standard อยู่ได้นานด้วย
ผมแค่ไม่ค่อยเข้าใจวิธีเขียน แต่อ่านแล้วแปลออกอยู่ครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมเจอคำตอบแล้วครับ
ลืมขั้นตอนนี้ไป ฮ่าๆ ฮือๆ

จากนั้น กด สามขีด แล้วสั่งให้ create โลด

เฉียบ !!

ตอนนี้ใช้ได้เรียบร้อยครับ ลองเทสต์ใน ฟตช ก็ปกติ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
fonlab7 จะมีบั๊คกับสระอำ   ( ำ ) ครับ  เวลาพรีวิว
ที่ผมพอจะแนะนำได้คือ นอกจากเคาะ spacebar แล้วก็คือ
เวลาพิมพ์ สระอำ + วรรณยุค ( ่  ้  ๊  ๋ ) ให้พิมพ์ วรรณยุคก่อน แล้วค่อยพิมพ์สระอำ ครับ
ถ้าพิมพ์สระอำก่อน แล้วตามด้วยวรรณยุค เหมือนการแสดงผลจะเพี้ยนนะครับ
เอ๊ะปกติเราก็จะพิมพ์แบบนี้กันอยู่แล้วใช่ไหมครับ กร๊าก

ปกติต้องพิมพ์วรรณยุกต์ก่อนสระอำอยู่แล้วครับ เพิ่มอีกนิดผมลองให้หมดแล้ว เคาะสเปซ พิมพ์สระอำก่อนวรรณยุกต์ มีปัญหาหมดละครับ คนละแบบ ถ้าไม่เพิ่มชุดคำสั่งครับ

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
อ่อ ครับ ผมติดนิสัยชอบพิมพ์ สระ อำ ก่อนวรรณยุกต์ประจำเลยครับ 555+
แต่เขียนไว่ เผื่อมือใหม่ ใช้ฟ้อนแลบ 7 นะครับ
เพราะตอนผมทำครั้งแรก ไม่รู้ว่าเป็นบั๊ค ตอนนั้นงงมาก นึกว่าตัวเองทำอะไรผิด นั่งไล่โค้ดอยู่นานมาก
พยายามหาคำตอบจากหลายๆ ที่ก็ไม่เจอ กระทู้ของที่นี่ก็มีแต่เวอร์ชั่นเก่า
ไม่รู้จะไปปรึกษาใครเลย (ตอนนั้นกลุ่มฟ้อนใน FB ยังไม่ได้ตั้ง)
สุดท้ายเลยลองเอาฟ้อนต์ sarabun มาลองเปิดใน fontlab7 ดู จึงแน่ใจว่าน่าจะบั๊ค  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~
สอบถามคุณ Uvsov หน่อยครับ งงช่วงแถวๆนี้
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ พอดีหาโค้ดไม่เจอ  กรี๊ดดดดด มันแปลว่าอะไรน่ะครับ

lookup ccmp_4 {
  # GSUB lookup 4, type 16 (Chaining Context)
    sub @ccmp2 uni0E33' lookup ccmp_5;
    sub @ccmp2 [uni0E48 uni0E49 uni0E4A uni0E4B uni0E4C]' lookup ccmp_7 uni0E33' lookup ccmp_6;
    sub @ccmp2 [uni0E48 uni0E49 uni0E4A uni0E4B uni0E4C]' lookup ccmp_8;
    sub @ccmp2 [uni0E38 uni0E39] [uni0E48 uni0E49 uni0E4A uni0E4B uni0E4C]' lookup ccmp_8;
  } ccmp_4;

นักเขียนการ์ตูนรายปี
โอ๊ะ!  หน้าตา code ใน FL มันกลายเป็นอย่างนี้หรอ มิน่า ถึงไม่เข้าใจกัน

ผม show ใน FF แบบ map กันตรงๆให้นะ
----------------
บรรทัดบนสุด    sub @ccmp2 uni0E33' lookup ccmp_5;

1. @ccmp2  คือ ชุด พยัญชนะไทย

2. uni0E33 คือ สระอำ

3. ccmp_5 คือ function การแปลง สระอำ( ำ) ให้เปลี่ยนจากสระอำตัวเดียวเป็น นิคหิต( ํ) กับ สระอา(า) แยกกัน 2 ตัวอักษร

สรุปความบรรทัดที่ 1 sub @ccmp2 uni0E33' lookup ccmp_5;
หมายความว่า  ก-ฮ ตามด้วย สระอำ( ำ) ให้เปลี่ยน สระอำ ให้กลายเป็น นิคหิต กับ สระอา

ดังนั้น  ก+ ำ จึงกลายเป็น ก+ ํ+า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2021, 19:05 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
ต่อ บรรทัดที่ 2 นะครับ

คือการจัดการกับคำว่า ต่ำ(ต่+ ำ)  ถ้ำ(ถ้+ ำ) อ๊ำ(อ๊+ ำ) ป๋ำ(ป๋+ ำ)

sub @ccmp2 [uni0E48 uni0E49 uni0E4A uni0E4B uni0E4C]' lookup ccmp_7 uni0E33' lookup ccmp_6;

หมายความว่า ก-ฮ ตามด้วยชุดวรรณยุกต์ [  ่  ้  ๊  ๋ ] เปลี่ยนตาม function ccmp_7 และตามด้วยสระอำให้ เปลี่ยนตาม function ccmp_6
function ccmp_7  จะเปลี่ยน ไม้เอก(  ่ ) ให้เป็น นิคหิต ไม้เอก (  ํ่ )  ไม้โท ไม้ตรี ก็เช่นกัน
function ccmp_6  จะเปลี่ยน สระอำ(  ำ )  ให้เป็น สระอา ( า )

สรุปคือ เมื่อเราพิมพ์คำว่า ต ไม้เอก สระอำ (ต่+ ำ) จะเปลี่ยนเป็น ต นิคหิต ไม้เอก (  ํ่ ) สระอา ( า )  -->  ตํ่+า

หมายเหตุ จะเปลี่ยน หมายถึงแค่การแสดงผลเท่านั้นนะครับ แต่ข้อมูลที่เราพิมพ์ลงไป ก็ยังเหมือนเดิมเรียงตามที่เราพิมพ์ทั้งหมด ข้อมูลดิบใน file ก็เหมือนเดิมทั้งหมด
พอเราเปลี่ยนฟอนต์ การแสดงผลก็จะเป็นไปตามฟอนต์นั้นๆ (หาก s/w รู้จัก feature ccmp ด้วยนะ)

หมายเหตุ 2  จะเห็นว่า mark จะมาช่วย ป ตรงนี้ เช่น ป่ำ ..คือไม่ต้องมาเสียเวลาทำ นิคหิต และ ไม้เอก แบบขยับไปทางซ้ายนิดนึงเพื่อหลบหาง ป แล้ว
บรรทัดที่ 3
sub @ccmp2 [uni0E48 uni0E49 uni0E4A uni0E4B uni0E4C]' lookup ccmp_8;

เป็นการจัดการกับคำว่า "โน้น" ไม่ใช้ไม้โทเดียวกับคำว่า "นี้"

โดยเปลี่ยน ไม้เอก โท ตรี จากตัวที่อยู่บน สระอิ อี (นี้) ให้มาใช้ตัวใหญ่กว่า ที่อยู่บนพยัญชนะ (โน้น)

บรรทัดที่ 4
sub @ccmp2 [uni0E38 uni0E39] [uni0E48 uni0E49 uni0E4A uni0E4B uni0E4C]' lookup ccmp_8;

อันนี้ ใช้จัดการคำว่า "นู้น"

ครับ
ปัญหาคือผมหา ccmp_5  6 7 8 ไม่เจอ ครับ เลยงงว่ามันไปเรียกใช้ค่าตรงไหน  ฮือๆ~
อ๋อออ งี้นี่เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2021, 20:14 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ปัญหาคือผมหา ccmp_5  6 7 8 ไม่เจอ ครับ เลยงงว่ามันไปเรียกใช้ค่าตรงไหน  ฮือๆ~

ชื่อ function ผมตั้งไว้ให้อ่านรู้เรื่อง แต่พอย้ายค่าย กลายเป็นรหัสซะนี่  โวย  อาจต้องรบกวนเปลี่ยนเป็นชื่อที่อ่านเข้าใจกันทั่วด้วยครับ ..ขอบคุณ
ปัญหาคือผมหา ccmp_5  6 7 8 ไม่เจอ ครับ เลยงงว่ามันไปเรียกใช้ค่าตรงไหน  ฮือๆ~

มันอยู่อีกหน้า แท็บแรกสุดเลยครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ Prefix กร๊าก

เจอแล้ว  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

โอ๊ะ!  หน้าตา code ใน FL มันกลายเป็นอย่างนี้หรอ มิน่า ถึงไม่เข้าใจกัน

ก็นี่แหละครับ ฮือๆๆ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6