หน้า: 1 2 3 [4] 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดทำฟอนต์ไทย ใช้ Fontlab 7 + Mark  (อ่าน 25091 ครั้ง)
เอาเลยๆ รู้อะไรมาก็แชร์เป็นเรื่องๆ ไป มีประโยชน์ต่อคนที่จะมาเรียนถัดไปครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สอบถามครับ

ผมเจอข้อความนี้ตอนลองปรับช่องไฟ (kerning) คือก่อนหน้านี้ปรับ kern ตัวละตินก็ปกติดี ปรับได้
แต่พอวันนี้มาฮึบทำภาษาไทยบ้าง แล้วเจออันนี้เด้งขึ้นมา
มันคืออิหยัง ดูเหมือนไปยุ่งเกี่ยวกับอะไรสักอย่างที่โปรแกรมมันท้วง (เหงื่อแตกพลั่ก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สอบถามครับ

ผมเจอข้อความนี้ตอนลองปรับช่องไฟ (kerning) คือก่อนหน้านี้ปรับ kern ตัวละตินก็ปกติดี ปรับได้
แต่พอวันนี้มาฮึบทำภาษาไทยบ้าง แล้วเจออันนี้เด้งขึ้นมา
มันคืออิหยัง ดูเหมือนไปยุ่งเกี่ยวกับอะไรสักอย่างที่โปรแกรมมันท้วง (เหงื่อแตกพลั่ก)

ถ้าเข้าใจไม่ผิด จริงๆ แล้วน่าจะไม่มีอะไรนะครับ เหมือนประมาณว่า มีการจัด kerning ที่โปรแกรมแนะนำให้จากของเดิมอยู่แล้ว โปรแกรมถามว่าเราจะกำหนดค่าเองไหมน่ะครับ 
ผมก็เคยเจอเด้งแบบนี้ตอนทำ kerning เหมือนกันครับ ผมไม่ชัวร์นะครับรอกูรูมาให้ความกระจ่างเพิ่มเติมอีกทีครับ
---
อ่อ แล้วก็ Adobe PS กับ Ai ต้องตั้งค่าตามลิ้งค์นี้ก่อนนะครับ มาร์คถึงจะทำงานนะครับ
https://ifelse.co/graphic/thai-illustrator-photoshop?fbclid=IwAR3G23q2XijD5HW9kKJExPLSEK8VucVbULJdsqEpH58ja-lFfcAuICQgVsw
ขอบคุณครับ กรี๊ดดดดด

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

เพิ่งได้กลับมาทำครับ (หลังลูกหลับอีกแล้ว  fuc yea)
ตอนนี้จัดช่องไฟน่าจะเกือบหมดแล้วมั้ง
ปรากฏว่าเจอปัญหาเรื่องโค้ดๆ อีกแล้วครับ

คือพวกพยัญชนะหางยาว สระบนล่างหลบหาง
เวลาเจอสระอำ มันพินาศหมดเลยครับ
อันนี้เรามีกระบวนการผสมสระอำแยก ํ กับ า ใช่ไหมครับ

แบบนี้ผมควรต้องไปสืบจากช่องไหนครับ แกะดูแล้วแต่โง่โค้ดมากๆ เลยไม่เจอ ฮ่าๆ ฮือๆ

อันนี้ไฟล์ต้นฉบับฟอนต์ครับ / ไฟล์ ttf

ขอบคุณมากๆ ครับ ไหว้ละก๊าบบบ

แอบอ้าง
feature ccmp {

sub saraam-thai by nikhahit-thai saraaa-thai; (1)
   sub maiek-thai nikhahit-thai by maiek-thai.nik;  (2)
   sub maitho-thai nikhahit-thai by maitho-thai.nik;
   sub maitri-thai nikhahit-thai by maitri-thai.nik;
   sub maichattawa-thai nikhahit-thai by maichattawa-thai.nik;

} ccmp;

ผมใช้ ccmp แยก ำ ออกมาเป็น ํ + า ฮะ (1)
แล้วถ้า ํ เจอกับ วรรณยุกต์ จะรวบเป็นอีก glyph หนึ่ง (รวมนิคหิตกับวรรณยุกต์) (2)

================

เพิ่ม ๆ เพิ่งเห็นในรูปว่า มี ccmp อยู่แล้ว
เผลอ ๆ ฟีเจอร์มันใช้งานได้อยู่แล้วรึเปล่า ?
แค่มันบั๊กการแสดงผลบน fontlab
>>> ลองเคาะ space ท้ายประโยคทีนึงฮะ  กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2021, 11:49 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
https://kateliev.github.io/TypeRig/
ไปเจอมา รู้ว่าดีแต่ใช้ยังไม่คล่องครับ เจ๋ง

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/

เจอปัญหา เหมือนของคุณแอน เรื่องสระอำละครับในการพรีวิว แต่ไม่เหมือนกันซะดีเดียว
ปัญหาคือ ถ้าพิมพ์คำอะไรก็ตามหลังสระอำ มันจะเบิ้ลตัวและเพี้ยนดังตัวอย่าง
คำที่จะเพี้ยนคือหลังสระอำทั้งหมด ถ้าเปลี่ยนเป็น นิคหิต จะไม่เป็น

- ถ้าปิดฟีเจอร์ไม่ให้ทำงาน พิมพ์ได้ปกติ แต่วรรณยุกต์ลอย
- แต่ถ้าเปิดฟีเจอร์ไม่ให้วรรณยุกต์ลอย ก็จะเป็น

1. ลองทุกเทมเพลตก็เป็น และลอง Gen จากเทมเพลต เป็นฟอนต์พิมพ์ที่ illus ไม่พบปัญหาใดๆ แต่พอเอาฟอนต์กลับมาเปิดก็เป็นอีก ปัญหาเลยน่าจะเกิดจากตัวโปรแกรมเองกับสระอำนี่แหละ
2. ลองเปิดฟอนต์เกณฑ์ของคุณ ปอมป๋วย แล้วบ่เป็นหยัง แสดงว่าเราต้องแก้ตามคุณปอมป๋วยบอก ถึงจะแสดงผลการพรีวิวได้อย่างไม่มีปัญหา แต่ถ้าไม่เน้นดูพรีวิวในโปรแกรมน่าจะไม่ต้องแก้ก็ได้ ยังงั้นมั้งครับ
3. ทีแรกว่าจะถาม พอดีลองฟอนต์คุณปอมป๋วย ตามด้านบน เลยกลายเป็นสรุปแทน (อิอิ)

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
แสดงว่าตัวฟอนต์ก็ตกกะปิดี เพียงแต่ตัวโปรแกรมพรีวิวแล้วเพี้ยนอะไรงี้เนอะครับ แหยะ

เท่าที่ดู..เดาว่า.. ฟอนต์ธรรมดา มีอักษรคู่ ของนิคหิต กับวรรณยุกต์  เช่นเดียวกับ ฟอนต์อยู่นี่ และคัดสรร  .. การแสดงผลใน FL จึงไม่มีปัญหา  เพราะได้จัดการด้วย ligature แล้ว

ปัญหา .. ไม่เอา เปลี่ยนความสามารถของ s/w ใหม่ๆ ที่พบคือการจัดการ สระอำ ด้วยตัวเอง เช่น MS word มันจัดแยก สระอำ เป็น นิคหิต + ลากข้างให้เอง
..เดาว่า.. มันทำทีหลัง เงื่อนไขทั้งหมดของเรา ทำให้ไม่เป็นไปตามตำแหน่งการ mark หรือเพี้ยนไป

--> ลองเพิ่ม liga อีก 4 คู่ ดูครับ  ํ่  ํ้  ํ๊  ํ๋
ผมเขียนจัดการสระอำนิคหิตแบบนี้ เพื่อช่วยอะไรได้บ้างครับ
ผมไม่ได้รวม nik + wannayuk เป็น glyph เดียวกัน ผมอยากให้มันแยกกันอยู่ต่อไป
--------

โค้ด:
@sarabon =  [nikhahit-thai maiHanaKat-thai saraI-thai saraIi-thai saraUe-thai saraUee-thai];
@wannayuk = [maiEk-thai maiTho-thai maiTri-thai maiChattawa-thai thanthakhat-thai];
@wannayuk.small =  [maiEk-thai.small maiTho-thai.small maiTri-thai.small maiChattawa-thai.small thanthakhat-thai.small];

lookup maiEk.to.nikhahit {sub maiEk-thai by nikhahit-thai;} maiEk.to.nikhahit;
lookup maiTho.to.nikhahit {sub maiTho-thai by nikhahit-thai;} maiTho.to.nikhahit;
lookup maiTri.to.nikhahit {sub maiTri-thai by nikhahit-thai;} maiTri.to.nikhahit;
lookup maiChattawa.to.nikhahit {sub maiChattawa-thai by nikhahit-thai;} maiChattawa.to.nikhahit;
lookup thanthakhat.to.nikhahit {sub thanthakhat-thai by nikhahit-thai;} thanthakhat.to.nikhahit;
lookup nikhahit.to.maiEk {sub nikhahit-thai by maiEk-thai;} nikhahit.to.maiEk;
lookup nikhahit.to.maiTho {sub nikhahit-thai by maiTho-thai;} nikhahit.to.maiTho;
lookup nikhahit.to.maiTri {sub nikhahit-thai by maiTri-thai;} nikhahit.to.maiTri;
lookup nikhahit.to.maiChattawa {sub nikhahit-thai by maiChattawa-thai;} nikhahit.to.maiChattawa;
lookup nikhahit.to.thanthakhat {sub nikhahit-thai by thanthakhat-thai;} nikhahit.to.thanthakhat;

lookup ccmp_thai_1 {
sub saraAm-thai by nikhahit-thai saraAa-thai;
} ccmp_thai_1;

lookup ccmp_thai_nikhahit {
sub maiEk-thai' lookup maiEk.to.nikhahit nikhahit-thai' lookup nikhahit.to.maiEk;
sub maiTho-thai' lookup maiTho.to.nikhahit nikhahit-thai' lookup nikhahit.to.maiTho;
sub maiTri-thai' lookup maiTri.to.nikhahit nikhahit-thai' lookup nikhahit.to.maiTri;
sub maiChattawa-thai' lookup maiChattawa.to.nikhahit nikhahit-thai' lookup nikhahit.to.maiChattawa;
sub thanthakhat-thai' lookup thanthakhat.to.nikhahit nikhahit-thai' lookup nikhahit.to.thanthakhat;
} ccmp_thai_nikhahit;

lookup ccmp_thai_mark {
sub @sarabon @wannayuk' by @wannayuk.small;
} ccmp_thai_mark;

} ccmp;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2021, 09:48 น. โดย Jipatype » บันทึกการเข้า
ขอบคุณทุกท่าน จะค่อยๆ งม หลังเหวี่ยงแหครับ (อิอิ)

อัปเดตครับ ถึงจะค่อยๆ ทำวันละนิด แต่ก็ไม่ได้หนีไปไหนนะ ฮ่าๆ ฮือๆ

ตอนนี้ยังงมกับปัญหาเดิมอยู่
เนื่องจากพยายามไปแตะโค้ดแล้วก็พบว่าไปไม่เป็น  กร๊าก
ไม่เก็ตการเขียนในหน้าฟีเจอร์พวก ccmp / prefix ต่างๆ เลย (มีการตั้งเงื่อนไขบางอันมันไปโผล่ในอีกหมวดด้วย)
ก็เลยไล่ๆ ดูชื่อ glyph ครับ พรินต์แปะฝาห้องไว้ว่าตัวไหนชื่ออะไร ก็พบว่าไม่สะดวกนัก

เลยทำแบบนี้เอา กร๊าก

เอา brush เขียนชื่อ gyyph ไว้ในตัวมันทื่อๆ เลยครับ พบว่าช่วยได้
จะได้รู้ว่าอ้อ ตอนนี้ใช้นิคหิตอยู่นะ ตอนนี้ใช้ชุดวรรณยุกต์หลบซ้ายอยู่นะ ไรงี้

แต่ก็ยังเจอต้นตอของปัญหาครั้งก่อนคือ ผมลืมใส่สมอมันเอง ในวรรณยุกต์ตัวที่หลบซ้าย
ก็เลยค่อยๆ งมไปเรื่อยๆ ตอนนี้เจอปัญหาบั๊ก (หรือเปล่าหนอ) ในการพรีวิวของ ฟล7
อย่างที่เห็นในภาพครับ คือวรรณยุกต์มันโดดไปไกล และเวลาจะให้แสดงผลครบๆ ก็ต้องเคาะสเปซ 2 ที

--> ลองเพิ่ม liga อีก 4 คู่ ดูครับ  ํ่  ํ้  ํ๊  ํ๋

อันนี้เดี๋ยวไว้เป็นท่าไม้ตายครับถ้ายังเจอปัญหาอยู่ วันนี้ง่วงแล้ว ฮือๆ~

ส่วนอันนี้

ผมเขียนจัดการสระอำนิคหิตแบบนี้ เพื่อช่วยอะไรได้บ้างครับ
ผมไม่ได้รวม nik + wannayuk เป็น glyph เดียวกัน ผมอยากให้มันแยกกันอยู่ต่อไป
--------

โค้ด:
@sarabon =  [nikhahit-thai maiHanaKat-thai saraI-thai saraIi-thai saraUe-thai saraUee-thai];
@wannayuk = [maiEk-thai maiTho-thai maiTri-thai maiChattawa-thai thanthakhat-thai];
@wannayuk.small =  [maiEk-thai.small maiTho-thai.small maiTri-thai.small maiChattawa-thai.small thanthakhat-thai.small];

lookup maiEk.to.nikhahit {sub maiEk-thai by nikhahit-thai;} maiEk.to.nikhahit;
lookup maiTho.to.nikhahit {sub maiTho-thai by nikhahit-thai;} maiTho.to.nikhahit;
lookup maiTri.to.nikhahit {sub maiTri-thai by nikhahit-thai;} maiTri.to.nikhahit;
lookup maiChattawa.to.nikhahit {sub maiChattawa-thai by nikhahit-thai;} maiChattawa.to.nikhahit;
lookup thanthakhat.to.nikhahit {sub thanthakhat-thai by nikhahit-thai;} thanthakhat.to.nikhahit;
lookup nikhahit.to.maiEk {sub nikhahit-thai by maiEk-thai;} nikhahit.to.maiEk;
lookup nikhahit.to.maiTho {sub nikhahit-thai by maiTho-thai;} nikhahit.to.maiTho;
lookup nikhahit.to.maiTri {sub nikhahit-thai by maiTri-thai;} nikhahit.to.maiTri;
lookup nikhahit.to.maiChattawa {sub nikhahit-thai by maiChattawa-thai;} nikhahit.to.maiChattawa;
lookup nikhahit.to.thanthakhat {sub nikhahit-thai by thanthakhat-thai;} nikhahit.to.thanthakhat;

lookup ccmp_thai_1 {
sub saraAm-thai by nikhahit-thai saraAa-thai;
} ccmp_thai_1;

lookup ccmp_thai_nikhahit {
sub maiEk-thai' lookup maiEk.to.nikhahit nikhahit-thai' lookup nikhahit.to.maiEk;
sub maiTho-thai' lookup maiTho.to.nikhahit nikhahit-thai' lookup nikhahit.to.maiTho;
sub maiTri-thai' lookup maiTri.to.nikhahit nikhahit-thai' lookup nikhahit.to.maiTri;
sub maiChattawa-thai' lookup maiChattawa.to.nikhahit nikhahit-thai' lookup nikhahit.to.maiChattawa;
sub thanthakhat-thai' lookup thanthakhat.to.nikhahit nikhahit-thai' lookup nikhahit.to.thanthakhat;
} ccmp_thai_nikhahit;

lookup ccmp_thai_mark {
sub @sarabon @wannayuk' by @wannayuk.small;
} ccmp_thai_mark;

} ccmp;

ขอบคุณมากๆ ครับ
เดี๋ยวขอปล้ำชุดนี้ก่อน ถ้ายังมีปัญหาจะลองใช้วิธีนี้ดูครับ

ขออภัยครับ ที่ใช้ชื่อเป็นรหัสแทนที่จะใช้ชื่ออักษร ทำให้เข้าใจยาก  ..เนื่องจากว่าผม coding เยอะมาก การใช้รหัสจะง่ายต่อการแก้ไข เวลาทำชุดอักษรหลายๆชุด  เดี๋ยวผมทำ template ให้ใหม่ ..ไม่รู้จะทำให้ยากกว่าเดิมไหมเนี่ยะ 55  ที่ต้องเริ่มต้นใหม่ (จะได้ปรับชื่อ mark ด้วย)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6