หน้า: 1 2 [3] 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดทำฟอนต์ไทย ใช้ Fontlab 7 + Mark  (อ่าน 25084 ครั้ง)

การใช้วรรณยุกต์ชุดเดียวผมก็ทำเป็นบางทีครับ ง่ายตรงไม่ต้องมาเขียนเงื่อนไข CCMP (Contextual Chaining Substitution) เพื่อเปลี่ยนรูปวรรณยุกต์
สามารถใช้ วรรณยุกต์ตรงตำแหน่งมาตรฐานได้เลย วิธีการ set mark กับ mkmk ก็ง่าย

ตามรูป กำหนดให้มีทั้ง 2 แบบเลย
1. Anchor-2 เป็น Mark on Base บนพยัญชนะ ป ฝ ฟ
2. Anchor-6 Mark  เป็น Mark on Mark บนสระ อิ อี ไม้หันอากาศ สระอำ

เมื่อพิมพ์ วรรณยุกต์ต่อจาก ป ฝ ฟ มันจะจับคู่ Anchor-2 แล้วเลื่อนตำแหน่ง วรรณยุกต์ ให้เอง เช่น ป่น ฝุ่น  
แต่ถ้าพิมพ์ต่อจากสระ มันก็จะปรับไปใช้คู่ Anchor-6 ให้ แล้วตำแหน่งวรรณยุกต์ก็จะลอยขึ้นไปบนสระให้เองเลย เช่น ปั้น ฝิ่น

หมายเหตุ อ้างอิงชื่อกับธรรมดาสตูฯ Anchor-2 = sarabon, Anchor-6 = t.tone

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2021, 08:32 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
แบบนี้ คำว่าป้า (ที่พิมพ์ไม้โทต่อจาก ป) กับ ปู่ (ไม้เอกต่อจากสระอู)
ถ้าเจอ mark ปั๊บ วรรณยุกต์มันหลบให้เองเลยทั้งคู่เหมือนกันใช่ไหมครับ
หรือจำเป็นต้องต่อจาก ป เพียวๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พอลูกหลับก็ได้อัปเดตความคืบหน้าคืนนี้
ตอนนี้วางใส่ตาราง glyph หมดแล้ว (แต่ยังไม่ได้จัด kerning ใดๆ ขอทำความรู้จักกับพวก mark ยากๆ ก่อน)

พอลองหัดจัดวางวรรณยุกต์ที่น่าจะเป็นอุปสรรคสำคัญดู
ก็พบปัญหาที่สงสัยพอดีครับ ว่าเอ๊ะทำไมคำว่า "ปี่" มันเป็นงี้หว่า

ลองพิมพ์ตัวอื่นๆ ดูก็น่าจะปัญหาเดียวกัน ฮือๆ~

ตอนนี้กำลังงงเพราะจับไต๋ไม่ถูกซะที
รบกวนดูให้หน่อยได้ไหมครับ  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ไหว้ละก๊าบบบ

https://drive.google.com/file/d/1X7Y8ejqybk01TIdmeJMdu5yMDERDvGDA/view?usp=sharing

(ยังไม่ได้ทำอะไรกะช่องไฟอะไรต่างๆ นะครับ ไม่เนี้ยบเลย อย่าเพิ่งดุ ฮ่าๆ ฮือๆ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แบบนี้ คำว่าป้า (ที่พิมพ์ไม้โทต่อจาก ป) กับ ปู่ (ไม้เอกต่อจากสระอู)
ถ้าเจอ mark ปั๊บ วรรณยุกต์มันหลบให้เองเลยทั้งคู่เหมือนกันใช่ไหมครับ
หรือจำเป็นต้องต่อจาก ป เพียวๆ

ได้ครับ เพราะ ปู่ มีแต่ Anchor-2 ของ ป จึงไปกับคู่กับ Anchor-2 ของไม้เอก ส่วนสระอู เป็น Anchor-1 ไม่ได้จับคู่กับใคร
แต่ถ้า ปี่  .. Anchor-2 ของ ป จึงไปกับคู่กับ Anchor-2 ของสระอี ก่อน แล้ว Anchor-6 ของ สระอี จะจับคู่กับ Anchor-6 ของไม้เอก

พอลองหัดจัดวางวรรณยุกต์ที่น่าจะเป็นอุปสรรคสำคัญดู
ก็พบปัญหาที่สงสัยพอดีครับ ว่าเอ๊ะทำไมคำว่า "ปี่" มันเป็นงี้หว่า

ลองพิมพ์ตัวอื่นๆ ดูก็น่าจะปัญหาเดียวกัน ฮือๆ~

1. ปี่ ที่เป็นอย่างนี้ เพราะว่า สระอี  กำหนด mark ไว้แค่ Anchor-1 ครับ  พอมีไม้เอก  ไม้เอกเลยยังอยู่เป็นเอกเทศ
1.1 แต่ สระอิ มี Anchor-1 และ Anchor-2 --> ตัวนี้น่าจะใช้งานได้ถูกต้อง  ลองคำว่า ปิ่น น่าจะสวย

2. สีสิบสี่ ส.เสือ กำหนดตำแหน่งของ Anchor-1 ล้ำหน้าไปหน่อย มี 2 ทางเลือก  1. ขยับถอยหลังมาหน่อย 2. ถ้าไม่ชอบที่มันทับพยัญชนะ ก็ขยับให้ลอยขึ้นหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2021, 11:40 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
จริง ๆ ก็ถูกแล้วแหละฮะ แค่ย้ายตำแหน่งจุด กับเพิ่มจุดอ้างอิงอีกนิด

อย่าง ส ย้ายจุดมาริมหน่อย ก็โอเคละฮะ

ส่วน พ น นี่ ปกติผมใส่จุดไว้ทุกตัวเลย
(ตอนแรกก็ไม่ได้ใส่แหละ มาเพิ่มเอาชุดสองละมั้ง - มันคุมง่ายดี)

ส่วน ป (และตัวที่ต้องหลบหาง) ก็ใส่จุดเพิ่มอีกชุด

เพิ่มตัว base แล้วก็มาเพิ่มสระ (และวรรณยุกต์) ที่จะมาวางด้วย

เห็นใน ccmp มีคำสั่งให้เปลี่ยนชุดวรรณยุกต์ด้วย
อันนี้เราก็ต้องตามไปใส่จุดให้ครบฮะ

อันนี้แถม

โกงจุดให้สวย ๆ เหมาะมากกับฟอนต์ลายมือ

simplify สักที แล้วตามด้วย harmonize

ผลที่ได้จ้ะ (หน้า before / หลัง after)

ไฟล์ที่ลองปรับตามรูปตัวอย่าง ลองแกะดูนะฮะ
https://drive.google.com/file/d/1j9gDipB8SUxXtcHeDaSxJOzCrOF9BjBO/view?usp=sharing
มีเปลี่ยนชื่อจุดนะ คือข้าพเจ้างงรหัส เลยใส่ใหม่โลด  กร๊าก

อ้าว ตอบซ้ำ ได้ประโยชน์แค่ของแถม 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2021, 11:21 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
จริง ๆ ก็ถูกแล้วแหละฮะ แค่ย้ายตำแหน่งจุด กับเพิ่มจุดอ้างอิงอีกนิด

อย่าง ส ย้ายจุดมาริมหน่อย ก็โอเคละฮะ

ส่วน พ น นี่ ปกติผมใส่จุดไว้ทุกตัวเลย
(ตอนแรกก็ไม่ได้ใส่แหละ มาเพิ่มเอาชุดสองละมั้ง - มันคุมง่ายดี)

ส่วน ป (และตัวที่ต้องหลบหาง) ก็ใส่จุดเพิ่มอีกชุด

เพิ่มตัว base แล้วก็มาเพิ่มสระ (และวรรณยุกต์) ที่จะมาวางด้วย

เห็นใน ccmp มีคำสั่งให้เปลี่ยนชุดวรรณยุกต์ด้วย
อันนี้เราก็ต้องตามไปใส่จุดให้ครบฮะ

อันนี้แถม

โกงจุดให้สวย ๆ เหมาะมากกับฟอนต์ลายมือ

simplify สักที แล้วตามด้วย harmonize

ผลที่ได้จ้ะ (หน้า before / หลัง after)

ไฟล์ที่ลองปรับตามรูปตัวอย่าง ลองแกะดูนะฮะ
https://drive.google.com/file/d/1j9gDipB8SUxXtcHeDaSxJOzCrOF9BjBO/view?usp=sharing
มีเปลี่ยนชื่อจุดนะ คือข้าพเจ้างงรหัส เลยใส่ใหม่โลด  กร๊าก

อ้าว ตอบซ้ำ ได้ประโยชน์แค่ของแถม 5555

เยี่ยมเลยครับ ได้ความรู้เพิ่มอีก

ฝากคุณปอมป๋วย ตรวจให้หน่อย ผมเจออีก 2 ปัญหา (ผมทดสอบใน MS word)
1. วรรณยุกต์ล่าง มันเปลี่ยนรูป แต่ไม่ขยับตำแหน่งตามที่ระบบ mark กำหนดครับ คำว่า  ป่า  ไม้เอกยังทับหาง ป.ปลา 
(code ที่ผมเขียนใน fontforge พอ gen ออกจาก fontlab มันเปลี่ยนลำดับไป)
2. บรรทัด ไม่แน่ใจมันเตี้ยไปไหม ใน word สระอุ ทะลุล่างทุกตัว วรรณยุกต์ชั้น 3 ล้นหมด  .. แต่จะสูงไปก็ไม่ดี กระทบตัวละติน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2021, 11:56 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
เยี่ยมเลยครับ ได้ความรู้เพิ่มอีก

ฝากคุณปอมป๋วย ตรวจให้หน่อย ผมเจออีก 2 ปัญหา (ผมทดสอบใน MS word)
1. วรรณยุกต์ล่าง มันเปลี่ยนรูป แต่ไม่ขยับตำแหน่งตามที่ระบบ mark กำหนดครับ คำว่า  ป่า  ไม้เอกยังทับหาง ป.ปลา 
(code ที่ผมเขียนใน fontforge พอ gen ออกจาก fontlab มันเปลี่ยนลำดับไป)
2. บรรทัด ไม่แน่ใจมันเตี้ยไปไหม ใน word สระอุ ทะลุล่างทุกตัว วรรณยุกต์ชั้น 3 ล้นหมด  .. แต่จะสูงไปก็ไม่ดี กระทบตัวละติน

อันนี้ทดสอบจากไฟล์ตั้งต้นของพี่แอนใช่ไหมฮะ ?
(คือถามเผื่อ ๆ ไปงั้นแหละ เพราะผมไม่มี MS Word ใช้งานฮะ เลยไม่ได้ทดสอบ  กร๊าก
เอาจริง ๆ ก็ไม่ได้ทดสอบอะไรเลยฮะ โหลดมาลากเข้า FL เลย)

ถ้าใช่ - อันนี้คงต้องไล่เช็ก feature กับ จุดอีกที

แต่ถ้าไม่ใช่ - ทดสอบจากไฟล์ที่ผมอัพโหลดใหม่ให้ - อันนี้ปกติฮะ เป็นเพราะผมแก้แค่ตามในรูปที่ทำฮะ ไม่ได้ยุ่งกับส่วนอื่นเลย
(ทำให้ชื่อจุดมันไม่ตรงกันฮะ)

ส่วนเรื่องระยะบรรทัดนี่
มันไม่เคยมีฟามพอดีกับ MS Word สักที  กร๊าก
ส่วนตัวผมเอง ถ้าระยะ gap มันดูพอดีกับตัวอักษร ผมปล่อยผ่านฮะ
มันจะตัดขาด หรือเกิดอะไรขึ้นบ้างบนหน้าจอ ก็ทำเป็นมองไม่เห็นไป
เพราะสุดท้ายตอน output มันก็ปกติอยู่ดี

อันนี้อธิบายเพิ่มเติม
ผมเลือกที่จะไม่ไปนั่งปรับ hhea asc / des (Win Ascender / Descender) แล้วฮะ
เพราะโอกาสที่มันจะทับกันระหว่างสระล่างบรรทัด 1 กับ วรรณยุกต์ บรรทัด 2 นี่ น้อยมาก
แต่การที่ระยะบรรทัดมันห่างเกินไป กลับรบกวนใจมากกว่า

ส่วนการที่แสดงผลแล้ววรรณยุกต์ขาดของ MS Word
อันนี้ก็ตามด้านบนเลย สุดท้ายปลายทางเมื่อมันสมบูรณ์ ก็ถือว่าโอเค

เคยอุทิศเวลาลองปรับทีละนิดทีละหน่อยแล้ว
เลยสรุปเป็นแนวทางส่วนตัวเอาไว้ว่า ช่างมันเถอะ  กร๊าก

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ขอบคุณอาจารย์ทั้งสองท่านด้วยนะครับ ฮ่าๆ ฮือๆ
ผมขออนุญาตใช้ชื่อจุดตามคุณปอมป๋วยเลยละกันครับจะได้ดูเป็นภาษามนุษย์ขึ้นมาหน่อย กร๊าก

เดี๋ยววันนี้จะลองยำต่อครับ ทีนี้สงสัยว่า อย่างโปรแกรม Indesign นี่แสดงผลได้ปกติเลย ไม่เบี้ยว
หรือต้องไปปรับอะไรแบบ Ai, Ps ก่อนไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาให้ความรู้ ตัวสุดท้ายกับ V.5 เพิ่งจบไปละ ต่อไปผมจะขอร่วมวง V.7 แบบจริงจังด้วยคนละครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
กรี๊ดดดดด มาสนุกด้วยกันครับ เอาจริงรู้สึกชีวิตดีขึ้นมากเลยแหละ โปรแกรมมันคิดมาจบแล้วจริงๆ ครับ

เจอแล้ว!!!!

https://help.fontlab.com/fontlab-vi/Fill-tool/
มันมีเครื่องมือชื่อ Fill (F) อยู่ครับ

ถ้าปกติวาดชิ้นส่วนมาวางเรียงกันแล้ว Fill มันก็จะถมเต็ม
แตถ้ากด Alt ค้างไว้แล้ว Fill มันก็จะเป็นโบ๋ๆ แทน

วันนี้เริ่มละครับ...
พอดีผมลอง Paste แบบจาก illustrator มาก็เป็นอย่างที่คุณแอนว่าจริงๆ แล้วพอลองเติมสีแล้วเอากลับไปที่ illus แล้วก็เอามาวางอีกทีก็เป็นเหมือนเดิมอีก ส่วนกับ CorelDraw กลับกลายเป็นไฟล์ภาพซะงั้น...

แต่ส่วนตัว ผมใช้โปรแกรม Macromedia Freehand 10 (เก่ามากก (อิอิ)) ในการขึ้นงาน ลองเอามาวางดูบ้าง ไม่มีปัญหาใดๆ ทั้งขนาด+รูปแบบและหลุมดำครับ
เผื่อท่านใดสนใจจะลองหามาลง แล้วใช้แค่อาศัยในการโยนงานก็น่าจะทุ่นเวลาได้เยอะ (กรณีขึ้นแบบข้างนอก)
เช่น ทำเสร็จทั้งหมดที่ illus แล้ว paste ไปที่ Freehand ก่อนแล้วค่อยไป Fontlab อีกที น่าจะเร็วกว่าไปนั่งถมดำ ยิ่งถ้าตัวมีหัวนี่ผมว่าลดเวลาลงไปมากโขเลย เจ๋ง

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
เจ๋ง

จะโพสเรื่องมือใหม่หัด variable ไม่กล้าโพสเลย  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
จะโพสเรื่องมือใหม่หัด variable ไม่กล้าโพสเลย  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ควรนะครับ  จะได้มา share กัน  เพราะมีเครื่องมือหลายแบบ ใช้ไม่เหมือนกันแต่ concept ไม่น่าต่างกันมาก  และอนาคต VF ก็น่าจะได้ไปต่อ ถ้ามีความหลากหลายกว่านี้
เชียร์ให้แยกตั้งเลยครับ  (อิอิ)

เพิ่มเติม.. เห็น clip แล้ว ok เลยนะครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2021, 18:04 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6