หน้า: 1 [2] 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดทำฟอนต์ไทย ใช้ Fontlab 7 + Mark  (อ่าน 25081 ครั้ง)
ท่าทางจะคึกคัก  ขอเคลียร์ของเก่าอีกสัก 2 ฟอนต์ แล้วจะมาร่วมวงงงไปด้วยนะครับ เจ๋ง

โดดมาโปรแกรมใหม่เลยครับๆๆๆๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าเอาสะดวก (หรือขี้เกียจ กร๊าก) เราไม่ต้องรวมก็ได้นะฮะ
ปล่อยให้โปรแกรมจัดการให้ตอน export ได้เลย

ไปตั้งค่าใน export profile เอา
จะได้เก็บงานเป็นชิ้น ๆ ไว้ edit ง่าย ๆ
(ถ้าจำไม่ผิด ตัว default ก็เลือกค่านี้ให้เรา - Remove overlaps)

====================

ส่วน power brush ถ้าอยากรวม ต้อง expand stroke ก่อนรอบนึง
แต่เอาจริง ๆ ก็ไม่จำเป็นนั่นแหละฮะ
แล้วก็ถ้าใช้งานหลาย master ก็ปรับง่ายด้วย
รูดปรื้ด ๆ ใน panel > brush ได้เลย
(ตอนทำฟอนต์ montie's ก็ใช้ power brush แล้วปรับน้ำหนักเอาแต่ละ layer)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2021, 18:05 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
Export profile คืออะไรครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
Export profile คืออะไรครับ

อธิบายง่าย ๆ เหมือนเป็น preset (จำไม่ได้แล้วว่าตอน FL5 ใช้ชื่อว่าอะไร)
เอาไว้กำหนดว่า ฟอนต์ที่จะ export ออกไป
จะให้โปรแกรมจัดการอะไรให้บ้างฮะ

เช่น
font จะออกมารูปแบบไหน OTF / TTF / WOFF
remove overlaps ไหม / autohint ไหม ถ้าจะให้ autohint จะใช้ hinter ตัวไหน
หรือถ้าย้อนไปทู้สอนทำ marking เลย ก็สั่งให้ create features ให้เราได้
(ไม่ต้องมานั่งกด create features เองทุก master)
อันนี้รวม kerning ด้วย กำหนดไว้ใน export profiles ได้

ตั้งค่าแล้วเซฟ profile เองได้
เลือกจาก default แล้วกด + Add profile เอา จะขึ้นตัว (clone) มาให้
ตัว clone นี้ เราตั้งค่าเพิ่มเองได้ เปลี่ยนชื่อได้

คร่าว ๆ ก็ประมาณนี้ฮะ
แต่ละหัวข้อมี desc อธิบายอยู่ เป็นมิตรมากขึ้น 555

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
โอ้วววว สุดยอด กรี๊ดดดดด

แต่ถ้าใครทำไม่เป็น จ้างธรรมดาสตูดิโอได้นะครับ เกย์ออก

มาสอนที่สตูดิโอธรรมดาแถวนี้ด้วย

นักเขียนการ์ตูนรายปี
โดดมาโปรแกรมใหม่เลยครับๆๆๆๆ

วันนี้นั่งลองทั้งวัน ขอสารภาพว่าไปไม่เป็นครับ 55 (เหงื่อแตกพลั่ก)
คงต้องไปนั่งเก็บพวก tutorial และ manual ก่อนดีกว่า
ดุ่มๆ โดดเข้ามางมโปรแกรม กลายเป็นมั่วไปเลย
พอดีภาษาไทยผมเสร็จแล้วด้วย รอเริ่มที่ตัวใหม่เลยละกัน เศร้า

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
ถามครับ ปกติเราปรับ kern แต่ละตัวกันตรงไหนใน FL7 ครับ หาอยู่นานแล้ว ฮือๆ~

นักเขียนการ์ตูนรายปี
น่าจะอยู่ตรง Toolbar คลิกตรง AV แล้วก็จิ้มที่ตัวอักษรแต่ละตัวเลื่อนปุ่มด้านล่างเลยครับ

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
คืนนี้จบด้วยความพ่ายแพ้ครับ ฮ่าๆ ฮือๆ

ด้วยความชินกับเครื่องมือ Pathfinder ใน Illustrator

ก็เลยคิดว่า เอ๊ะ การจัดการกะก้อนๆ มันไม่น่ายาก
แต่เอาเข้าจริง พอไม่คุ้นก็เลยหาเครื่องมือไม่เจอครับ ฮ่าๆ ฮือๆ

ก่อนหน้านี้ผมหาวิธีรวมก้อนวัตถุอยู่ตั้งนาน แบบที่คล้ายๆ กะปุ่มที่ 3 แถวล่างของภาพบน
ทำไปทำมาก็เลยค้นจนเจอคำว่า flattern layer และ remove overlap
ซึ่งอันหลังนี่แหละที่ทำหน้าที่รวมก้อนๆ อย่างที่ต้องการ

แต่ทีนี้ครับ พอ copy - paste จาก Illustrator ลงมา
จำไม่ได้ว่าไปเซ็ตหรือไปกดมั่วอะไร มันขึ้นเป็นแบบนี้ครับ

แล้วทีนี้เราอยากเจาะให้ก้อนๆ ข้างในมันโปร่ง แต่หาวิธีไม่เจอ
ไม่มีเครื่องมือแบบ pathfinder ของอีรัตน์ด้วย
แถมตอนนี้สั่งให้มัน remove overlap ก็ไม่ได้

ผมทำอะไรลงไปครับ แล้วต้องแก้ยังไง ฮือๆ~

ความรู้ใหม่:
กด Cmd+Shift+P จะมีเครื่องมือลัดไว้พิมพ์ command (คำสั่ง) ที่นึกไม่ออกว่ามันอยู่ปุ่มไหนเมนูไหน
มาถึงก็ Cmd+Shift+P ปุ๊บแล้วพิมพ์ในช่องค้นหาเอาเลย ทำงานได้รวดเร็ว แล้วแก้ไข shortcut มันได้ด้วย กรี๊ดดดดด

ตื่นมานั่งงมก็ยังไม่เจอ
ตอนนี้มีก้อนในกับก้อนนอกที่ขี่กันอยู่
มัน reverse contour กันเรียบร้อยแล้ว

สนุกนะเนี่ย นั่งงมหาคำตอบไถไปเรื่อยๆ
นึกถึงสมัยสิบกว่าปีก่อนที่ต้องทำแบบนี้จนจบ ยังไม่มีใครให้ถาม ฮ่าๆ ฮือๆ

เจอแล้ว!!!!

https://help.fontlab.com/fontlab-vi/Fill-tool/
มันมีเครื่องมือชื่อ Fill (F) อยู่ครับ

ถ้าปกติวาดชิ้นส่วนมาวางเรียงกันแล้ว Fill มันก็จะถมเต็ม
แตถ้ากด Alt ค้างไว้แล้ว Fill มันก็จะเป็นโบ๋ๆ แทน

โอเค ไปต่อๆ ฮ่าๆ ฮือๆ

ตอนนี้ใช้เทมเพลตของ uvSOV นะครับ เดี๋ยวขอลองวางให้ครบทุกตัวก่อน
เสร็จแล้วจะมาลองเล่นพวกพี่มาร์กดูครับ

(หายไปยุ่งๆ กะที่ร้านช่วงโควิดเลยต้องทำนั่นนี่เยอะหน่อย เพิ่งมาทำฟอนต์ต่อ)

มึนตึ้บ ชาว FontForge อย่างเรา ได้แต่มองตาปริบๆ ..รู้ว่าอยากทำอะไรแต่ช่วยไม่ได้เลย .. ได้แต่นึกว่า น่าจะมีอาชีพใหม่ รับแนะนำ command online ถามเป็นครั้งๆ ไป แทนที่จะเรียนครั้งเดียวหลักสูตรยาวๆ แล้วจำไม่ได้ หรือสอนไม่ตรงความต้องการคนเรียน  กร๊าก

สู้ๆ ครับ
กร๊าก ขอบคุณครับ เจออะไรจะมาบันทึกเรื่อยๆ นะครับ เผื่อใครติดเรื่องเดียวกันจะได้ค้นเจอ

บันทึกรอบดึกครับ
ตอนนี้นั่งจัดช่องไฟอยู่
มือซนเลยไปลองแก้พวก mark ดู
พบว่าถ้าทำตามนี้ https://forum.f0nt.com/index.php/topic,24296.0.html#msg1738553 แล้วจะเข้าใจคอนเซปต์ง่ายมากจริงด้วย กรี๊ดดดดด
ขอบคุณมากๆ นะครับ ดีจริงๆ เลย หื่น

(ยังทำไม่เสร็จนะครับ พวกสระวรรณยุกต์บนล่างนี่ยังไม่ได้ปรับเลย แค่นั่งดัดช่องไฟก็เหนื่อยมากแล้ว ฮือๆ~)

ทีนี้เทมเพลต f0nt_mark มีวรรณยุกต์ 2 ชุด
ผมเลยลองลบออกชุดนึง (ที่ชื่อ low คือตำแหน่งต่ำ) แล้วเลือกใช้ mark กำกับแทน
มานึกดูไม่น่าลบเลย เสียดาย ฮ่าๆ ฮือๆ
แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะออกแบบพวกวรรณยุกต์ไว้แค่ชุดเดียวครับ
ถ้าจะปรับอะไรยังไง เดี๋ยวลอง liga ดู

อ้อๆๆๆ ผมเปิดไฟล์ฟอนต์ของธรรมดาสตูดิโอดู งานเนี้ยบมาก ฮือๆ~
เอาไว้ศึกษาเรื่อง mark ได้ดีเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2021, 01:57 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6