หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ปัญหาสระวรรณยุกต์ลอยใน word  (อ่าน 6457 ครั้ง)
ขอคำแนะนำ ปัญหาสระวรรณยุกต์ลอยใน word แต่ใน power point ไม่ลอย ผมใช้ template Naipol มาดัดแปลง ทำโดยโปรแกรม Fontlab
เมื่อ export และ install ลงเครื่อง แล้วทดสอบพิมพ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2021, 23:07 น. โดย woravith » บันทึกการเข้า
ฟอนต์น่าจะเป็นระบบ Ligature ลองเลือกข้อความทั้งหมดและสั่งเปิด Ligatures ใน Word เป็น All ดูครับ (คำสั่งภาษาไทยน่าจะชื่อว่า อักษรควบ)

ไม่ต้องเสียเวลาไปปรับอะไรครับ .. MS word version ใหม่ๆ  ไม่รองรับการแก้ปัญหาแบบเดิมๆแล้ว (ยังคงเหลือแค่ power point ที่รองรับ)

เท่าที่เคยทดสอบดู ฟอนต์เดิมๆในบ้าน f0nt ที่ยังใช้งานได้ปรกติ คือฟอนต์ที่ใช้ระบบ mark เท่านั้น

ส่วนฟอนต์ยอดนิยมที่รอดอีกตัวคือ สารบรรณ PSK  (ส่วน สารบรรณ NEW ไม่รอด)
google font ไทย ทุกตัวรอดหมด เพราะเป็นระบบ mark กันหมดแล้ว

แนะนำให้ปรับไปทำฟอนต์ใช้ระบบ mark ดีกว่าครับ  template ก็มีอยู่ (ถ้ายังจำเป็นต้องให้ใช้ได้ใน MS word)
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
ขออนุญาตขุดค่ะ ฮือ มีปัญหากับ TF Srivichai (เอาจริงก็ TF ทั้งหมดที่โหลดมาเลยค่ะ) เบื้องต้นป้องกันด้วยการตั้ง Ligatures → All แล้ว แต่ทันทีที่มีการจัดระยะห่างระหว่างตัวอักษร (spacing) ในบรรทัดนั้น ๆ (เพื่อแก้คำฉีก คำตกบรรทัด) ไม่ว่าจะ expand หรือ condense วรรณยุกต์ทุกตัวจะเด้งขึ้นสูง กลายเป็นวรรณยุกต์ลอยทั้งหมดเลยค่ะ
ปัญหานี้พอจะมีทางแก้ไหมคะ

Screenshot → https://twitter.com/Aleczan/status/1758874953963938235
ฮือๆ~ ถ้าเป็นเวิร์ดนี่ไม่รู้จะช่วยยังไงจริงๆ ครับ ไม่ได้ใช้มานับได้ยี่สิบปีแล้ว เป็นโปรแกรมที่คิดเองเออเองสุดๆ เลย
ซึ่งฟอนต์สมัยนั้นก็พยายามโมดิฟายตัวเองเพื่อแก้ปัญหาการแสดงผลในยุคนั้นแล้ว แต่ก็จะเจอบั๊กบ้างแล้วแต่วิธีแก้ของแต่ละตัวครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ๊ย จริงค่ะ นางมากเรื่องมากความ ปัญหาเยอะสิ่ง
ฮือ ขอบคุณที่มาตอบค่ะ
หน้า: [1]