หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: [Glyphs] สอบถามเรื่อง Export ฟอนต์ ครับ  (อ่าน 2228 ครั้ง)
สวัสดีครับรบกวนถามพี่ๆที่ใช้ [Glyphs] ครับผม

พอดี Export Font จาก [Glyphs] แล้ว วรรณยุกต์บางตัว ขึ้น No Glyph ครับ
อย่างเช่น ไม้เอก ไม่โท แต่ถ้าพิมพ์ร่วมกับ ไม้หันอากาศ จะสามารถพิมพิ์ได้

กับ วรรณยุกต์บางตัวอย่าง ไม้หันอากาศ เมื่อไปพิมพ์รว่มกับ ป ฟ ฝ
แล้ววรรณยุกต์ไม่ขึ้นครับผม

ไม่ทราบว่าเป็นที่สาเหตุอะไรครับ
หรือมีวิธีแก้ไหมครับ
ขอบคุณครับผม

ถ้าให้เดาเราคงใช้วิธีการเปิดฟอนต์อื่นใช้เป็นเทมเพลตสินะครับ ถ้าใช้แนะนำให้ New Font แบบป่าวๆ ใน glyphs เองมันมีเทมเพลตสำหรับภาษาไทยให้อยู่แล้ว แต่ต้องใช้คู่กับระบบ Mark ในการจัดตำแหน่งสระวรรณยุกต์บนล่าง ครับ
ขอบคุณครับผม เดี๋ยวลองดูอีกทีครับ
ลองทำแบบ New Doc + Gen Glyph เองดูครับผม
เหมือนจะยังไม่ได้ครับ

ใน Glyph ก็ Set Anchor เหมือนกันครับผม TT

หน้า: [1]