หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ดับเบิลยูซี-สุวรรณชาติ l WC-Suvarnajati  (อ่าน 1844 ครั้ง)
ชื่อฟอนต์ : ดับเบิลยูซี สุวรรณชาติ
Font Name : WC Suvarnajati
ผู้สร้างสรรค์ : วรวิทย์ จันทร์สุวรรณ
Creator : Woravith Chansuvarn
อีเมล : woravith@gmail.com
FB : http://www.facebook.com/woravith
ลำดับฟอนต์ : 2

ฟอนต์สุวรรณชาติพัฒนาจากรูปวงรี ผสมผสานกับแนวเส้นตรง แสดงความเข้มแข็ง แต่ก็มีส่วนโค้งให้อารมณ์ดูผ่อนคลายบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2022, 20:01 น. โดย woravith » บันทึกการเข้า

ลองปรับเยื้องหน้า ตัวเจพิมพ์เล็ก " j " ดูหน่อยไหมครับ
จังหวะช่องไฟมันห่างแปลกๆ กลายเป็นเหมือนเว้นวรรคไปนะครับ
(ลองดูตัวอย่างฟ้อนต์มารตฐานอื่นๆ ดูนะครับ)

ฟ้อนต์สวยครับ ดูแข็งแรง ทันสมัย ชอบๆ สู้ๆ ครับ  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) เจ๋ง เจ๋ง
ขอบคุณคำแนะนำมาก ๆ เลย ครับ
มีอีกเทคนิคนึงที่ได้รับสืบทอดกันมาครับ
ว่าเวลาจะทดสอบฟอนต์ ให้พิมพ์ข้อความไว้เยอะๆ แล้วลองหรี่ตาดู ว่าพอมันเบลอๆ แล้วเนียนดีไหม
หรือตรงไหนเป็นก้อน เป็นกระจุก หรือห่างไปครับ

ลองใช้วิธีนี้เทสต์ดูก็ได้ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เทคนิคหรี่ตาในตำนาน  หยี นึกว่าตอนนี้ผมยังใช้อยู่คนเดียวครับ สืบทอดมายาวนานจริงๆ
จริงๆ มันมีเครื่องมือทำเบลอใน FontLab 6 + 7 ด้วย เอาไว้ใช้ดูพวกช่องไฟกับ Space ในตัวอักษรครับ

โห สะดวกมาก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หรี่ตาผมก็ยังใช้อยู่ตั้งแต่วาดรูปละ แต่ตอนนี้ใช้เพราะมองไม่ค่อยชัดครับ (อิอิ)
.............................................

ว่าด้วยเรื่องฟอนต์ นะครับ เอาตั้งแต่ชื่อฟอนต์เลย อ่านแล้วยังงงๆ ว่าทำไมชื่อไม่เหมือนภาษาไทยพอวิเคราะห์แล้วก็เลยถึงบางอ้อว่าน่าจะสะกดจากภาษาไทยว่า ชา-ติ ซึ่งถ้าฝรั่งอ่านน่าจะออกเสียงว่า สุวันนะจาติ  ควรจะเป็น Suwannachart หรือ Suvannachart มากกว่านะครับ แต่ถ้าตั้งใจให้ต่างก็ตามนั้นครับ...

VA va และ aj น่าจะ Kerning เข้าไปอีกนิด, เลขศูนย์อารบิก น่าจะเหมือนเลขศูนย์ไทยไปเลย, เลขสามไทย น่าจะเท่าเลขเจ็ดไทย

และ ผ.ผึ้ง ที่ถูกต้อง หยักเส้นกลางจะขึ้นไปอย่างน้อยครึ่งนึงแต่ไม่สูงเท่า พ.พาน

นอกนั้นสวยหรูดูดีแล้วครับ เจ๋ง

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
ผมขอขอบคุณมากเลยครับทุกท่าน ผมได้รับคำแนะนำที่ผมเองไม่รู้มาก่อน (เพิ่งหัดทำฟอนต์ ฟอนต์เป็นฟอนต์ที่ 2) บอกตรงๆ เลยว่า ส่วนใหญ่ความรู้มาจากกระทู้ในเว็บนี้ หลายอย่างก็ยังไม่เข้าใจกับโปรแกรมเลยครับ ขอน้อมรับคำแนะนำของทุกท่านครับ
อีกนิดครับ ผมเพิ่งสังเกตุเห็น เลข ๕ ไทย หางด้านบนผมว่ายาวไปนะครับ
ยาวจนมาชนกับเลข ๖ เลยครับ
ส่วนตัวแนะนำว่าลดความยาวลงให้เท่ากับฐานเลยน่าจะดูแข็งแรงเข้ากับบุคลิคฟ้อนต์กว่านะครับ
ขอบคุณครับ  เจ๋ง  เจ๋ง  เจ๋ง
หน้า: [1]