หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครทำฟอนต์ 3 ภาษาเป็นมั่งคะ  (อ่าน 2116 ครั้ง)
พอดีอยากทำฟอนต์ที่มีภาษาญี่ปุ่นเพิ่มไปด้วย พอใช้ Template ฟอนต์ไทยในนี้ ภาษาไทยผ่านแล้ว ภาษาอังกฤษผ่านแล้ว แต่พอเพิ่มภาษาญี่ปุ่นลงไปปรากฎว่าตอนพิมพ์ไปแล้วมันไม่ขึ้น คิดว่าน่าจะมีปัญหาเรื่อง Coding ค่ะ ใครพอมีความรู้มั่งมั้ยคะว่าแก้ยังไง
*พึ่งเป็นฟอนต์ตัวแรกด้วยค่ะ ตอนนี้งมหาข้อมูลไม่ถูกเลย ;-;*
ไม่มีความรู้ภาษาญี่ปุ่น แต่เท่าที่ download มาดู ภาษาตระกูล CJK มีความซับซ้อนกว่าในเงื่อนไข เนื่องจากมีการเขียนทั้งแนวนอนและแนวตั้ง แนะนำว่าให้ใช้ฟอนต์ ที่มีภาษาญี่ปุ่น ละติน เป็นต้นแบบแล้วเติมภาษาไทยดีกว่าครับ ของไทยยุ่งตรงการจัดการสระ วรรณยุกต์ แต่ก็ไม่มากแล้วถ้าใช้ระบบ mark ในการจัดการ.. ลองดูครับ
ไม่มีความรู้ภาษาญี่ปุ่น แต่เท่าที่ download มาดู ภาษาตระกูล CJK มีความซับซ้อนกว่าในเงื่อนไข เนื่องจากมีการเขียนทั้งแนวนอนและแนวตั้ง แนะนำว่าให้ใช้ฟอนต์ ที่มีภาษาญี่ปุ่น ละติน เป็นต้นแบบแล้วเติมภาษาไทยดีกว่าครับ ของไทยยุ่งตรงการจัดการสระ วรรณยุกต์ แต่ก็ไม่มากแล้วถ้าใช้ระบบ mark ในการจัดการ.. ลองดูครับ
ขอบคุณค่าา จะลองดูนะคะ
หน้า: [1]