หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามฟอนต์แบบนี้หน่อยครับ  (อ่าน 2301 ครั้ง)

ไหว้ ไหว้ ไหว้
ผมตอบไม่ได้ว่าฟอนต์อะไร แต่จะมาขอบคุณที่เอารูปมาให้ดู
ไปหาข้อมูลเพิ่ม พบสะพานที่ใช้ฟอนต์รูปแบบเดียวกันอีกหลายสะพานเลย
https://readthecloud.co/rail-2/
น่าสนใจมาก  เจ๋ง
ผมตอบไม่ได้ว่าฟอนต์อะไร แต่จะมาขอบคุณที่เอารูปมาให้ดู
ไปหาข้อมูลเพิ่ม พบสะพานที่ใช้ฟอนต์รูปแบบเดียวกันอีกหลายสะพานเลย
https://readthecloud.co/rail-2/
น่าสนใจมาก  เจ๋ง

ผมลองไล่ๆ หาฟ้อนต์ตัวนี้แล้วจากตระกูล DB JS PSL เท่าที่ดูยังไม่เจอ ฟ้อนต์ตัวนี้เช่นกันครับ
(รอกูรูท่านอื่นมาเพิ่มเติมนะครับ หรือไม่ก็รอฝีมือคุณ SOV ได้เลยครับ  (อิอิ) ฮี่... ลันล้า ไหว้ ไหว้ ไหว้ กราบล่วงหน้าเลย)

แต่รู้สึกว่าฟ้อนต์ยุคก่อน(ดูจาก ปี พ.ศ.) มีเสน่ห์น่าสนใจจริงๆ ด้วย ตามบทความที่คุณ SOV แปะไว้
มีอีกหลายๆ จุดที่ทำป้ายสะพานไว้ เหมือนเป็นงานช่างยุคก่อน สมัยนั้นน่าจะยังไม่มีเครื่องไม้เครื่องมือแบบเราๆ แน่ๆ ครับ
ถึงตัวฟ้อนต์จะมีสัดส่วนแปลกๆ แต่กลับมีเสน่ห์ ในตัวมันเองสูงจริงๆ ยิ่งอ่านบทความประกอบ ยิ่งน่าสนใจครับ

*ปล. ปราณบุรี แถวบ้านผมก็มีสะพานข้ามรถไฟแบบนี้นะครับ แต่ไม่มีชื่อสะพานอาจเพราะเป็นสะพานขนาดเล็ก
แต่คนแถวนี้จะเรียกสะพานดำกันจนติดปาก เพราะสีมันดำทมึนสมชื่อ จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 2021, 13:04 น. โดย Pu_Chew » บันทึกการเข้า
ข้างๆ มีร้านกาแฟใช่ไหมครับ ไม่เคยเข้าไปซะทีแถวนั้น

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไหนๆ ก็ไม่รู้ชื่อฟอนต์ แต่หารูปที่เกี่ยวข้องไว้เยอะ เอามาแบ่งปัน (เผื่อใครจะเอาไปทำฟอนต์ด้วย)
credit : เจ้าของภาพ ที่ผมหามาจาก internet ครับ

รูปก่อนถูกระเบิดสะพาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 2021, 13:08 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
ข้างๆ มีร้านกาแฟใช่ไหมครับ ไม่เคยเข้าไปซะทีแถวนั้น
คุณแอนหมายถึงโพสต์ของผมหรือเปล่าครับ...ถ้าใช่
ใกล้กันมีร้านกาแฟย้อนยุคครับ ในรูปนั่น คือ สะพานดำ ปราณบุรีนะครับ
(คนแถวนี้เรียก "ตลาดปราณฯ" เดาว่าสมัยที่ยังไม่มีถนน แถวนี้น่าจะเป็นตลาดมาก่อน เพราะเป็นสถานีรถไฟเก่า)
ใกล้ๆ ตรงจุดนี้ จะมีตลา่ดถนนเดินย้อนยุค ทุกเย็นวันเสาร์ครับ มีร้านกาแฟย้อนยุคน่ารักๆ ชื่อ "โปรดปราณ" ครับ

ปล. ว่าจะเอาป้าย ปราณบุรี ---อันนี้มาทำฟ้อนต์ อยู่ครับ แต่จะได้ทำเมื่อไหร่ยังไม่รู้นะครับ อยากทำไปหมด  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

หน้า: [1]