หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาคนรับจ้างแก้ code คำสั่ง font ครับ  (อ่าน 3665 ครั้ง)
ผมทำฟอนต์ขึ้นมาเองมันใช้ได้ปกติใน Photoshop แต่โปรแกรมอื่นมันมีปัญหาอย่าง acrobat , microsoft ครับ มันไม่เห็นสระอำ

อยากติดต่อผู้ที่สามารถทำให้ฟอนต์ของผมสามารถใช้ได้ในทุกโปรแกรม
ติดต่อผมที่เมล logic6soner@gmail.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธ.ค. 2020, 15:39 น. โดย greetingsamkio » บันทึกการเข้า
ลองอธิบายโค้ดที่ใช้คร่าว ๆ ได้ไหมฮะ
หรือก็อปมาแปะสักหน่อย เดี๋ยวช่วยดูให้คร่าว ๆ ครับ

ปล เดาว่า ลืมใส่ languagesystem ใน features

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ลองอธิบายโค้ดที่ใช้คร่าว ๆ ได้ไหมฮะ
หรือก็อปมาแปะสักหน่อย เดี๋ยวช่วยดูให้คร่าว ๆ ครับ

ปล เดาว่า ลืมใส่ languagesystem ใน features

สามารถโหลดฟอนต์ของผมไปตรวจดูได้ไหมครับ
https://drive.google.com/file/d/1kEdy2fEp-acCRSdBwxpF1vUvo9FP0U6i/view?usp=sharing
สามารถโหลดฟอนต์ของผมไปตรวจดูได้ไหมครับ
https://drive.google.com/file/d/1kEdy2fEp-acCRSdBwxpF1vUvo9FP0U6i/view?usp=sharing

ถ้าไม่รังเกียจ ผมขอเป็นไฟล์ source ได้ไหมฮะ ?
เท่าที่ลองเปิดดู เหมือนจะไม่ได้มีปัญหาแค่ -ำ ฮะ

อัพเดต : เข้าใจผิด เดาว่าน่าจะเป็นบั๊กการแสดงผลของ fontlab เฉย ๆ
ถ้าปิด ligature ไปเลย ยังใช้งานได้ (มีวรรณยุกต์ผิดตำแหน่ง)
ถ้าเปิด ligature จะแปลก ๆ ไปเลย
// ตามรูปฮะ - แต่ยังไม่ได้ไล่ดู glyph หรือ scripts ละเอียด ๆ นะฮะ

ปิด scripts

เปิด scripts
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2020, 17:24 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ถ้าไม่รังเกียจ ผมขอเป็นไฟล์ source ได้ไหมฮะ ?
เท่าที่ลองเปิดดู เหมือนจะไม่ได้มีปัญหาแค่ -ำ ฮะ

ถ้าปิด ligature ไปเลย ยังใช้งานได้ (มีวรรณยุกต์ผิดตำแหน่ง)
ถ้าเปิด ligature จะแปลก ๆ ไปเลย
// ตามรูปฮะ - แต่ยังไม่ได้ไล่ดู glyph หรือ scripts ละเอียด ๆ นะฮะ

ปิด scripts

เปิด scripts

ลิงก์สำหรับไฟล์ source ทางนี้เลยครับ
https://drive.google.com/file/d/1XPMYfFGbNswOVpMvcOFhMTjdabEjE-ZT/view?usp=sharing

//ให้ผมสามารถติดต่อส่วนตัวสำหรับการแก้ไขฟอนต์ได้ไหมครับ
ลิงก์สำหรับไฟล์ source ทางนี้เลยครับ
https://drive.google.com/file/d/1XPMYfFGbNswOVpMvcOFhMTjdabEjE-ZT/view?usp=sharing

//ให้ผมสามารถติดต่อส่วนตัวสำหรับการแก้ไขฟอนต์ได้ไหมครับ

ตามสะดวกเลยครับ
แต่ก็อยากให้อัพเดตทางนี้ด้วย เผื่อไว้เป็นข้อมูลให้คนอื่น ๆ

--------------------

ถึงตอนนี้ผมลองลบ features ทั้งหมดที่ใส่มา (ลองจากไฟล์แรกที่ glyph มาครบนะครับ)
ปัญหาก็ยังเกิดเหมือนรูปก่อนที่ผมแปะไว้ให้ดู
ลองไล่ดูการตั้งค่า ก็ยังไม่เจออะไรแปลก ๆ
แล้วเพราะไม่เจออะไรแปลก ๆ เคสนี้เลยแปลก ๆ ขึ้นไปอีก  กร๊าก

--------------------

แก้ไขความเข้าใจผิดฮะ

ผมลองกับฟอนต์ผมเอง ปรากฏว่า ไอ้คำว่า "ตำแหน่ง" ก็เด้งเหมือนกัน
สรุปตรงนี้ก่อนว่าเป็นบั๊กแสดงผลของ fontlab
// ช่างบังเอิญเหมาะเจาะจริง ๆ พ่อคุณ  ง่ะ

แต่ สระ ำ ยังปัญหาเหมือนเดิมนะ แต่คิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับ scripts แล้ว
ลองพิมพ์ใน font book บนแมค ก็มีปัญหาเหมือนเดิม
ทั้ง ๆ ที่ ผมลองทดสอบโดยลบ features ทั้งหมดทิ้งไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2020, 17:16 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

เท่าที่ดูคร่าวๆ

น้อง ลืมทำตัว นิคหิต ครับ
จริงๆแล้ว ก็ลืมทำ พินทุ, ยามักการ, ฟองมัน, อังคั่นคู่ และ โคมูตร   ด้วยจ้า

แท้จริงแล้ว  ตัวสระอำ ที่เราทำไป  s/w ส่วนใหญ่ ไม่ได้นำไปใช้  แต่จะเอา  นิคหิต( ํ) กับ ลากข้าง(า) มาใช้จ้า  
คำว่า บำ กับ ปำ  จะใช้ นิคหิต คนละตัวกันนะจ๊ะ (ถ้าไม่ได้ใช้ระบบ mark base)

สู้ๆจ้า ทำฟอนต์ โดยไม่ใช้ template แค่นี้ก็เจ๋งมากแล้วววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2020, 18:43 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
ใช่เลยฮะ ตามที่พี่ uvSOV พิมพ์ไว้เลย

ตอนแรกที่งงว่าทำไมมันเว้นกว้างไว้
เพราะ S/W เรียกใช้ glyph .notdef มาแทน นิคหิต
ผมทดสอบโดยลองทำ .notdef เป็นวงรีทึบ ๆ ไว้
ปรากฎว่า มีการเรียกใช้ .notdef มาแทนจริง ๆ ฮะ

วีธีแก้ก็ตามที่พี่ uvSOV แจ้งไว้เลยฮะ
ทำ glyph ให้ครบทั้งหมดฮะ

ขอบพ
ใช่เลยฮะ ตามที่พี่ uvSOV พิมพ์ไว้เลย

ตอนแรกที่งงว่าทำไมมันเว้นกว้างไว้
เพราะ S/W เรียกใช้ glyph .notdef มาแทน นิคหิต
ผมทดสอบโดยลองทำ .notdef เป็นวงรีทึบ ๆ ไว้
ปรากฎว่า มีการเรียกใช้ .notdef มาแทนจริง ๆ ฮะ

วีธีแก้ก็ตามที่พี่ uvSOV แจ้งไว้เลยฮะ
ทำ glyph ให้ครบทั้งหมดฮะ

ในที่สุดฟอนต์ผมก็ใช้งานได้แล้วครับ ขอบคุณพี่ๆทั้ง 2 คนนะครับ //กราบงามๆ
หน้า: [1]