หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: [FontLab] วิธีทำ anchor mark อย่างง่าย  (อ่าน 14791 ครั้ง)
วิธีในกระทู้นี้ ใช้งานได้ตั้งแต่ fontlab vi นะ
และจะพยายามใช้ภาษาคนพูดกันปกติให้มากที่สุด
จะได้ไม่สับสน >>> อันนี้บอกตัวเอง  กร๊าก

เริ่มแรก เราสามารถเพิ่มจุด (ต่อไปเรียกงี้นะ) ได้ดังนี้

(1) เลือกจาก menu แล้วเลื่อนจุดไปตำแหน่งที่ต้องการ

ชื่อจุดนี้ เราสามารถเปลี่ยนเองได้นะ
แค่ให้จุดที่ใช้งานเงื่อนไขเดียวกัน เป็นชื่อเดียวกันก็พอ
อย่างของผม เปลี่ยน จุดด้านบน เป็น sarabon (จะได้เข้าใจง่าย ๆ)

ส่วนจุดใน สระ หรือ วรรณยุกต์ ที่จะกำหนดให้มาวางตรงจุดนี้ เราก็ใส่ชื่อว่า _sarabon (ในรูปล่าง)
*** ถ้าตั้งจุดหลักว่า 123456 >>> จุดในตัวสระ หรือวรรณยุกต์ ก็จะต้องชื่อ _123456 เพิ่มจะได้มาวางชนกัน

อย่าง จุด t.tone ในรูป สระอี ก็จะเป็นจุดหลักให้วรรณยุกต์มาวางลงไป
และแน่นอน ใน glyph วรรณยุกต์ ก็จะต้องมีจุด _t.tone ด้วย

ข้อสังเกต พวกสระ และ วรรณยุกต์ ที่จะมาวาง ต้องกำหนด glyph class เป็น Mark ด้วย (ดังรูปล่าง)
รวมถึง สระล่างด้วยนะ

(2) สั่งให้ fontlab สร้าง script คำสั่ง mark/mkmk ให้เรา
ง่ายดาย แค่สองคลิ๊ก และไม่ต้องพิมพ์อะไรเองทั้งนั้น

ก่อนอื่น ไปที่ panel features จ้ะ

จากนั้น กด สามขีด แล้วสั่งให้ create โลด

เฉียบ !!

จบจ้ะ

==========================

หมายเหตุ

หากมีการเปลี่ยนแปลงตำแหน่งจุด
ก็มากด create feature ใหม่ ก็เป็นอันเรียบร้อยเด้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2021, 17:53 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
อันนี้แถม

ในกรณีที่เราต้องการทดสอบจุดที่เราทำลงไปว่าโอเคไหม
ว่ากันตามนี้

หลังจากสั่ง create feature ไปเรียบร้อยแล้ว
ก่อนจะ preview เราต้องกดสั่งให้ fontlab compile script ก่อน
(จริง ๆ อันนี้น่าจะคุ้นกันแล้วตั้งแต่เวอร์ชั่นก่อน ๆ แต่พิมพ์เผื่อไว้)

จะถนัดหน้า preview หรือหน้า edit เลยก็ไม่ขัดจ้ะ

กดตุ่ม compile features ในหน้า features panel ก่อน

คราวนี้ พอเราจะทดสอบ ก็กดให้เรียกใช้คำสั่ง
เป็นอันเรียบร้อยเน้อ

เรียบร้อยจ้ะ

==========================

ข้อสังเกต

การใช้ anchor mark ทำให้ผู้ใช้งานฟอนต์ ใช้งาน tracking ได้ง่ายขึ้น
คือถึงจะถ่างออก หรือหดเข้า
สระ และวรรณยุกต์ ก็จะไม่เบี้ยว เหมือนการใช้ ligature แก้ปัญหา (ในกาลก่อน)

แต่ แต่ แต่
จุด mark มันไม่วิ่งตาม หากเรา export ฟอนต์ เป็น variable font

ผลคือ มันจะเบี้ยวไปมา ไม่เหมาะแก่การใช้งานอย่างแรง

อันนี้ไม่รู้เพราะผมปรับผิดเองหรือเปล่า ?
ใครทราบ รบกวนแจ้งเพิ่มเติมด้วยนะฮะ
(แต่ก็พยายามแล้วนะ / เลยทำให้ไม่เคย export เป็น variable ให้ใช้งานสักที)

-- อัพเดต late 2022 >> ใช้งานได้ปกติแล้วนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธ.ค. 2022, 10:18 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ขอบคุณมากๆ ครับ ขอย้ายมาห้องสอนทำฟอนต์นะ

สอบถามเพิ่มเติมครับ จากการทดสอบ มีโปรแกรมฮิตๆ ตัวไหนไหมที่ไม่รองรับ Mark ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมเป็นคนใช้โปรแกรมน้อยด้วยนี่สิ
แต่หลัก ๆ ที่นึกออก ก็รองรับหมดนะฮะ
ms office / adobe รวมทั้ง affinity
(ms office / affinity ลองใน trial แต่คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไร)

ส่วนสายงานอื่น ก็เป็นสายทำซับไตเติ้ลเกมฮะ ที่ไม่รองรับ
อันนี้เพิ่งรู้จากจารย์โม่เมื่อวานนี่เอง
จารย์แกสรุปสั้น ๆ ไว้ว่า
"คือกลายเป็นว่าปล่อยให้วรรณยุกต์ลอยเพื่อให้อ่านได้ดีกว่าครับ ดีกว่าจมแล้วอ่านไม่ออก"
นี่ก็อปที่จารย์พิมพ์มาเลยนะ  กร๊าก // ซึ่งก็จริงตามนั้น // ขออนุญาตมา ณ ที่นี้ด้วย

ชุดหลัง ๆ ที่ผมใช้ mark ยังไม่เคยมีแอพเกมมาซื้อไปใช้
ถ้ามีเข้ามา น่าจะต้องตามเช็กอีกที ว่าผลเป็นยังไงบ้าง

เนี่ยๆ ปัญหาคือพอเราเป็นหนึ่งในภาษาต่างประเทศ มาตรฐานที่ทำมามันก็ยังไม่จบสนิทดีครับ เลยต้องอยู่บนทางแยกเรื่อยๆ ไป
หรือไม่ก็ต้องใช้กำลังวังชาในการเขียนให้มันแสดงผลได้ แล้วมาหาทางใช้หนี้ในอนาคตเอา กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ละเอียดยิบ

ขอบคุณมากเลยครับ
เนี่ยๆ ปัญหาคือพอเราเป็นหนึ่งในภาษาต่างประเทศ มาตรฐานที่ทำมามันก็ยังไม่จบสนิทดีครับ เลยต้องอยู่บนทางแยกเรื่อยๆ ไป
หรือไม่ก็ต้องใช้กำลังวังชาในการเขียนให้มันแสดงผลได้ แล้วมาหาทางใช้หนี้ในอนาคตเอา กร๊าก

ชวนฟัง Podcast ของ Cadsondemak เรื่องวรรณยุกต์ลอย
https://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,24310.0.html

การเปลี่ยนครั้งนี้ เป็นมาตรฐานของวรรณยุกต์ภาษาไทย แทนที่ Ligature แบบเดิมที่เรา Hack กันเฉพาะหน้า
ผมพลาดกระทู้นี้ไปได้ไงเนี่ย  กร๊าก กร๊าก
อยากลงไปกราบแบบเบญจางคประดิษฐ์สักครั้งจริงๆ ครับ
จะลองเอาไปทำ กับฟ้อนต์ตัวต่อไปของผมดูนะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

เพิ่มเติม (ใช้รูปเดิมมาเพิ่มเส้นนะ ขี้เกียจทำรูปใหม่)

เวลาเราจะดูพรีวิวตำแหน่งเฉย ๆ
ไม่ต้องไป create mark feature ก็ได้

ให้กดตุ่มนี้บนหน้าพรีวิว
ก็จะแสดง marking ที่เราทำได้
ตุ่ม Mk ที่วงไว้ ซ้ายบน

ส่วนตุ่ม AV ก็คือดูผลการทำ kerning

แต่ แต่ แต่
มันก็จะโชว์แค่ mark นะ
สมมติถ้าเรามีคำสั่งอื่น ๆ เช่น ccmp เปลี่ยน glyph สระ/วรรณยุกต์ ก่อน
มันจะไม่ compile ส่วนนั้น
(คือ แทนที่ คำว่า ปี จะเป็น ป.ปลา + สระอีสั้น ก็จะเป็น ป.ปลา + สระอีปกติ งี้)

ส่วนถ้าสงสัยต่อว่า
อ้าว !!! ถ้าไม่ create feature แล้วตอน export จะมี mark feature ใน font ไหม ?

ตอบว่า มีจ้ะ

โดยเราไปกำหนดใน export profile ได้ว่า
ก่อนการ export font ให้ ทำอะไรบ้าง ?

ถ้าเป็นเรื่อง feature ปกติผมจะสั่งให้ always create [kern] feature กับ [mark/mkmk] feature
จะได้ไม่ต้องมานั่งกด create ทีละน้ำหนัก

ก่อนหน้านี้เคยมีบั๊ก export font แล้วไม่ create featute ให้
แต่ส่งเรื่องไปแล้วแก้มาให้แล้วในอัพเดตล่าสุด
-- อันนี้แจ้งเผื่อไว้ว่าถ้าบังเอิญมีคนเคยปรับแล้วมันไม่ทำให้ใน version ก่อน // มัน bug จ้ะ // ซึ่งแก้แล้วในอัพเดตล่าสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2021, 13:23 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

นักเขียนการ์ตูนรายปี
สอบถามหน่อยครับ
ทำไมพอผมวางมาร์คเสร็จ กดเปิด ฟีเจอร์ แล้ว พยันชนะ มันไหลมารวมกันแบบนี้ครับ
ไม่มั่นใจว่าผมทำอะไรผิดครับ ... มือใหม่นะครับ เพิ่งทดลองใช้มาร์คครั้งแรกครับ

รูปล่างนี่ คือ ตอนยังไม่ได้เปิดฟีเจอร์ แต่เปิดปุ่มมาร์ค (M) ด้านบนไว้ครับ

รบกวนขอช่องทางติดต่อส่วนตัวอย่างเฟสบุค หรือไลน์ด้วยจะดีมากครับ
เอาไว้เผื่อขอคำปรึกษาเพิ่มเติม จะเป็นพระคุณมากครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
https://www.facebook.com/isamart30 อันนี้เฟสบุคส่วนตัวผมครับ
แล้วเอาไว้ถ้าแก้ปัญหาได้ ผมจะมาทำเนื้อหาสอนให้คนอื่นทีหลังให้เองครับ

ปล.จริงๆ อยากทำคลิปสอนแบบเป็นเรื่องเป็นราวไปเลย
แต่ด้วยความรู้ ความชำนาญ ยังไม่เพียงพอ อีกทั้งไม่ค่อยมีเวลาด้วย
ในอนาคตถ้าชำนาญกว่านี้จะทำวีดีโอสอนตั้งแต่ต้นให้คนอื่นได้ศึกษากันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2021, 22:25 น. โดย Pu_Chew » บันทึกการเข้า
จากรูปล่าง อย่างน้อย ๆ ก็พอประมาณการณ์ได้ว่า marking ใช้งานได้นะฮะ (ดูจากคำว่า ฝ่า)

แต่ในรูปบนนี่เกิดจากอะไร เดายากแฮะ
ถ้าให้เดาตอนนี้ ผมเดาไปเรื่องการตั้ง glyph class
อาจจะไปเผลอตั้งเป็น mark ไปทั้งหมด หรือกลับกันฮะ
ยังไงลองเช็กดูก่อน
(พวกอักษรปกติ ก ข ค ... ฮ รวมถึงสระในตำแหน่งปกติ เ- แ- พวกนี้ glyph class >> simple
ส่วน สระบน-ล่าง วรรณยุกต์ เป็น mark)

ส่วนติดต่อส่วนตัว
เฟซบุ๊กผมคืออันนี้ >> www.facebook.com/pompuai
แต่นาน ๆ ก็เข้าไปทีแหละ มีอะไร พิมพ์ทิ้ง ๆ ไว้ใน inbox ได้ฮะ

จากรูปล่าง อย่างน้อย ๆ ก็พอประมาณการณ์ได้ว่า marking ใช้งานได้นะฮะ (ดูจากคำว่า ฝ่า)

แต่ในรูปบนนี่เกิดจากอะไร เดายากแฮะ
ถ้าให้เดาตอนนี้ ผมเดาไปเรื่องการตั้ง glyph class
อาจจะไปเผลอตั้งเป็น mark ไปทั้งหมด หรือกลับกันฮะ
ยังไงลองเช็กดูก่อน
(พวกอักษรปกติ ก ข ค ... ฮ รวมถึงสระในตำแหน่งปกติ เ- แ- พวกนี้ glyph class >> simple
ส่วน สระบน-ล่าง วรรณยุกต์ เป็น mark)

ส่วนติดต่อส่วนตัว
เฟซบุ๊กผมคืออันนี้ >> www.facebook.com/pompuai
แต่นาน ๆ ก็เข้าไปทีแหละ มีอะไร พิมพ์ทิ้ง ๆ ไว้ใน inbox ได้ฮะ

ตามนั้นเลยครับ ผมปรับคลาสเป็น Mark ทั้งหมดจริงๆ ด้วยครับ
พอปรับเป็น Simple ก็ได้เรียบร้อยครับ กราบขอบพระคุณ หลายๆ ครับ

*วิธีที่ปรับง่ายๆ คือ เลือก Glyph ทั้งหมด >ไปที่เมนู Glyph กดที่ "รูปเพชร" ได้เลยครับ

เสริมให้นิดหนึ่งนะครับ เผื่อใครมาอ่าน การตั้งชื่อจุดมาร์ค
ใช้ภาษาอังกฤษ ตัวพิมพ์ใหญ่-พิมพ์เล็กมีผลนะครับ ต้องให้เหมือนกันครับ

*เอาเป็นว่าเดี๋ยวผมมีเวลาว่างมากพอเมื่อไหร่ จะทำคลิปวีดีโอ สรุปสอนเรื่องการใช้มาร์คให้อีกทีนะครับ
(ให้สัญญาไม่ได้ว่าเมื่อไหร่ เพราะผมต้องทำงานประจำด้วยครับ)
ตอนนี้ขอศึกษาให้ชัดเจนกว่านี้อีกนิดหนึ่งก่อนนะครับ
กรี๊ดดดดด ขอบคุณทั้งคำถามคำตอบและรอคลิปด้วยนะครับ กร๊าก

อัพเดต ::

export profile คืออะไร ????
ดูได้ที่นี่ >>>> https://forum.f0nt.com/index.php/topic,24588.msg1738717.html#msg1738717

หน้า: [1] 2