หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: บุบผาผกามาลี  (อ่าน 2230 ครั้ง)

SP-Chorak ช่อรัก  & SP-Chorada ช่อรฎา

ตัวหนังสือ แนวหวานๆบ้านๆงานแต่ง ม้วนหัวหางเป็นเถาวัลย์พันเลื้อย ก็มีท่านอื่นทำกันเยอะแยะ สวยๆงามๆกันทั้งนั้น
สำหรับฟอนต์ ชุดนี้ ก็ทำให้ออกไปในแนวนั้นเหมือนกัน บางตัวอาจดูคล้ายๆกันบ้าง จึงออกแบบให้มีลักษณะเฉพาะ
ไม่ซ้ำใคร ด้วยการใส่ลวดลายดอกไม้ ลงไปในตัวอักษร จะได้เพิ่มความเบ่งบานสดใสวิไลวัยหวาน

ผมเริ่มต้นด้วยการหาคอนเซ็ปต์ เพื่อให้ได้สเต็ปเป็นคาเรคเตอร์ของตัวอักษร (อาจจะโชว์ลีลา มากไป)

พร้อมทำลาย เกรียน เกรียน เกรียน (ลวดลาย) ดอกไม้ ช่อกิ่งใบ ให้มีลักษณะแบบไทยๆ

จะเห็นได้ว่า รูปแบบฟอนต์ที่ทำแล้วจริงๆ ไม่ค่อยเหมือนอย่างที่ออกแบบไว้เลย  55555 (อิอิ) (อิอิ) (อิอิ)

ขนาดว่าช้างตัวเดียว ยังไม่ลงตัวเลย (แบบไหนดี)

สุดท้าย ได้มาเป็นแบบนี้

แก้ไขอยู่หลายตัวเหมือนกัน เพื่อให้ดูสมูทลื่นไหล โดยเฉพาะตัวที่มีหัวยื่นออกมาข้างนอก ต้องพัลวันหักหลบกันแบบสุดเหวี่ยง
เพื่อจะได้ดูกลมกลืนแนบเนียนยิ่งขึ้น ไม่มีจุดช่องว่างกับระยะห่างกันมากนัก น่าจะหมดปัญหาเรื่องณม

ทดสอบคำที่มักทับซ้อนกัน ของคุณ Jipatype (ส่วนคำที่มีสระ อู ก็ให้ทับลายไปเลย และ สระ แ- ผมทำให้ติดกัน)

ตัวใส่ลายดอก หากใช้เป็นตัวเล็กทั่วไป ก็ลายตาจริงๆ อ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง

ทดสอบแสงสีกันดูหน่อย...ว่าจะอลังปังเวอร์ขนาดไหน?

ปรากฏว่า.....แจ่ม...สวยมาก เฉพาะตรงที่ดอกไม้ ใช่ซี้~ ใช่ซี้~ ใช่ซี้~

ด้วยความเคารพ จาก SP-FONT

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ส.ค. 2020, 18:56 น. โดย พอ จะ นะ » บันทึกการเข้า
 โห
คิดถึงหนังสือนิยายสมัยเก่าเลยครับ

สายโหดจริงๆ ครับคนนี้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 เจ๋ง

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
 (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) ลวดลายในฟอนต์เพียบจริงๆ เห็นแล้วรู้เลยเอกลักษณ์ชัดเจนครับ
หน้า: [1]